Hỏi đáp về sử dụng MS Project

• Khởi xướng alp
  • Ngày gửi

gnosis

Thành viên mới
hiện ngày trong cột tiến độ

Xin các bạn chỉ cách mình hiện chữ ngày trong cột tiến độ thay cho chữ day. Nếu không thì hiện chữ d cũng được.
Trong project nếu muốn in chổ giám đốc ký tên thì làm sao( chỗ ký bên tay phải ngay dưới biểu đồ).
Cám ơn các bạn nhiều,

oanhho

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào bạn, mình giúp bạn giải quyết vấn đề nhé:
- Ðể hiện chữ d trong cột tiến độ thay cho chữ day bạn làm như sau: Vào Tool - Option- Edit. Tại ô Days bạn chọn d.
- Trong project nếu muốn in chỗ giám đốc ký tên (chỗ ký bên tay phải ngay dưới biểu đồ). Bạn vào File - Page setup - Footer. Sau có bạn chọn canh lề phải (right) rồi đánh nội dung vào. Thế là xong.
Chúc bạn thực hiện thành công!:D

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Trong project nếu muốn in chổ giám đốc ký tên thì làm sao( chỗ ký bên tay phải ngay dưới biểu đồ).
Làm như Oanhho cũng là một các, nhưng trình bày không được như ý dẫn đến vị trí nhìn văn bản nhiều khi không đẹp, mình có mấy lần làm như vậy bị sếp mắng do bố cục văn bản không được đẹp.
Mình có cách là thủ công tuy hơi cầu kỳ mất công nhưng lại được như ý:
In bản vẽ MS ra trước, sau đó căn phần ký của Giám đốc vào đúng vị trí ký bên Word đưa bản in MS vào in lại hi hi được mà lại đẹp.

V

vienna

Guest
Em có 1 câu hỏi mong mọi người giải đáp!
Thật sự em chưa hiểu lắm về Effort-driven,khi mình tick và ko tick vào ô chọn Effort-driven +thay đổi trong Defaut task type(fixed units,work,duration) thì từng trường hợp kết quả sẽ thay đổi ra sao!Cảm ơn mọi người!

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Thật sự em chưa hiểu lắm về Effort-driven,khi mình tick và ko tick vào ô chọn Effort-driven +thay đổi trong Defaut task type(fixed units,work,duration) thì từng trường hợp kết quả sẽ thay đổi ra sao!Cảm ơn mọi người!

Trả lời:

Thật sự tôi cũng chưa biết gì về lựa chọn này. Tôi đã tra thử và tìm được định nghĩa về vấn đề đó như sau:

Link: http://72.14.235.132/search?q=cache...3.aspx+Effort-driven&cd=1&hl=vi&ct=clnk&gl=vn

When working with effort-driven scheduling, keep the following in mind:
Khi lập lịch tiến độ theo effort-driven, cần nhớ rằng:

• The effort-driven calculations apply only after the first resources are initially assigned to the task. After the first resources are assigned, the work value doesn't change as new resources are assigned to or removed from the same task.
  • Chỉ được áp dụng các tính toán theo effort-driven sau khi các nguồn tài nguyên đầu tiên đã được gán cho công tác. Sau khi đã gán các tài nguyên đầu tiên rồi thì giá trị công việc không thay đổi khi tài nguyên mới được gán vào hoặc xóa đi khỏi công việc đó.

• If the assigned task type. is Fixed Units, assigning additional resources shortens the duration of the task.
  • Nếu loại công tác được gán là Fixed Units thì các tài nguyên được gán bổ sung thêm sẽ làm ngắn đi thời gian thực hiện công tác.

• If the assigned task type is Fixed Duration, assigning additional resources decreases the individual unit values for resources.
  • Nếu gán loại công tác là Fixed Duration thì các tài nguyên gán bổ sung làm giảm các giá trị đơn vị riêng cho các tài nguyên.

• If the assigned task type is Fixed Work, assigning additional resources shortens the duration of the task.
  • Nếu loại công tác được gán là Fixed Work, các tài nguyên gán bổ sung sẽ rút ngắn thời gian cho công tác.

• Summary tasks and inserted projects cannot be set to effort-driven.
  • Các công tác tổng hợp và các tiểu dự án thì không thiết lập được ở chế độ theo effort-driven
Đoạn dịch trên do SM Hugolina thực hiện, bạn có thể tham khảo tại link phía trên để hiểu rõ hơn về effort-driven.

Last edited by a moderator:
K

knightnp

Guest
Ai biết chỉ em với!

Em không hiểu rõ lắm về khoảng thời gian trễ "lag" trong MS.project anh chị nào biết giải thích giùm em với!
Em thấy nhiều ví dụ có ghi như : 2FS-3days,12SS-5days,12SS+5days,2FS+3days nhưng không hiểu.

L

lp3c

Guest
mình đang học về MS project, mình muốn hỏi phần tools/links between project sử dụng như thế nào? Khi nào sử dụng để làm j?
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

hongbien

Thành viên mới
ngày tháng trong project

Cho mình hỏi trong project có mặc định ngày theo tiếng việt không. Ví dụ 21/12/2009 thay vì 12/21/2009.Mong được sự giúp đỡ của mọi người.

caongocha

Thành viên mới
Em không hiểu rõ lắm về khoảng thời gian trễ "lag" trong MS.project anh chị nào biết giải thích giùm em với!
Em thấy nhiều ví dụ có ghi như : 2FS-3days,12SS-5days,12SS+5days,2FS+3days nhưng không hiểu.

Để dịch được các ký hiệu ta cần hiểu một số điều sau:
1) Mối quan hệ giữa các công việc có các dạng:
FS - Finish to Start: Kết thúc việc trước thì mới làm việc sau; mối quan hệ luôn mặt định - default ở dạng này.
SS - Start to Start: 2 việc bắt đầu cùng lúc;
FF - Finish to finish: 2 việc kết thúc cùng lúc; đặt biệt hay sử dụng trong giai đoạn kết thúc dự án
SF - Start to Finish: bắt đầu làm trước thì việc sau phải kết thúc rồi; dạng này hơi chuối, bản thân mình chưa dùng bao giờ
None: Không có quan hệ gì.

2) Lag là độ trễ của công việc sau so với công việc trước:
- Lag = 0: Việc sau nối tiếp việc trước.
- Lag <0: Việc trước chưa kết thúc việc sau đã phải bắt đầu làm rồi
- Lag >0: Việc trước kết thúc một thời gian thì việc sau mới bắt đầu.

Các ký hiệu của bạn dich như sau:
- 2FS-3days: Việc này làm trước khi việc có số thứ tự số 2 kết thúc 3 ngày. Hay Việc này phải bắt đầu làm 3 ngày trước khi việc có số thứ tự số 2 kết thúc.
- 2FS+3days: Việc này làm sau khi hoàn thành việc có số thứ tự số 2 3 ngày. Hay Việc này phải bắt đầu làm 3 ngày sau khi việc có số thứ tự số 2 kết thúc.
- 12SS-5days: Việc này làm trước khi bắt đầu làm việc có số thứ tự số 12 5 ngày. .
- 12SS+5days: Việc này làm sau khi bắt đầu làm việc có số thứ tự số 12 5 ngày.

caongocha

Thành viên mới
Cho mình hỏi trong project có mặc định ngày theo tiếng việt không. Ví dụ 21/12/2009 thay vì 12/21/2009.Mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Để tạo mặc định ngày dạng dd/mm/yyyy mình thường làm cách như sau: vào Control Panel\Region and Language Option chọn English UK thay vì mặc định English US.

caongocha

Thành viên mới

Khi chọn Effort-driven thì 3 đại lượng Unit, Work, Duration sẽ có mối quan hệ với nhau, khi 1 đại lượng thay đổi thì 2 đại lượng còn lại thay đổi theo, cách thay đổi như thế nào còn tùy vào việc bạn chọn là: Fixed duration hay Fixed Work hay Fixed Unit.

Để hiểu sâu hơn về vấn đề nó sẽ thay đổi ra sao thì trước hết, ta nên hiểu về sâu hơn 3 đại lường có quan hệ với nhau gồm: Unit, Work, Duration:
1) Unit: % thời gian làm việc với nguồn lực là Work - con người, là 1 con số với nguồn lực là Material - vật tư, là 1 với nguồn lực là 1 sự kiện - Cost như dịch vụ tư vấn...
2) Work: là số giờ làm việc thực tế, thông thường là 8h / ngày
3) Duration: là số ngày làm việc, Duration được tự động tính toán trên cơ sở Work - số giờ làm việc và thời gian làm việc trong 1 ngày. Nếu Project Calendar là Standard - 8h/ngày: nếu Work = 16h thì Duration là 2 days; nếu Work = 8h thì Duration là 1 day....

Quay lại về việc Effort - driven sẽ làm thay đổi các nguồn lực như thế nào:
Ví dụ: 1) Nếu Fixed Duration - đây là dạng default trong MS Project, với nguồn lực là Work - con người,ví dụ ta có Duration là 1day, Unit là 100%, Work là 8h; nếu tăng Duration lên 2days, unit giữ nguyên thì Work sẽ là 16h; nếu Duration giữ nguyên là 1day, Unit tăng lên 150% thì Work sẽ là 12h...

Bạn hãy thử các trường hợp khác với Fixed Work và Fixed Unit.

haukidien

Thành viên mới
Cho em hỏi 1 câu: sao em đã chọn lịch thứ 7+cn làm việcluôn mà khi vào xem biểu đồ nhân lực nó vẫn có nghĩ thứ 7+cn, có tuần thì làm thứ 7+cn và có tuần thì lại nghĩ thứ 7+cn.Em đã kiểm tra lại lịch, lịch đã chọn làm cả thứ 7+cn.
AI chỉ giúp em với!!!!Thank you

tieuquybk

Thành viên mới
Xin các bạn chỉ cách mình hiện chữ ngày trong cột tiến độ thay cho chữ day. Nếu không thì hiện chữ d cũng được.
Cám ơn các bạn nhiều,
với cái chỗ kí tên, bạn vào File - Page setup- chọn Footer và mày mò đi nhé

manhha2304

Thành viên mới
trong thi thực tế thi công tôi thấy thường các nhà thầu khoán cho các tổ, các đội công nhân ( VD như 300k/m3 xây..) và thời gian, chất lượng thi công cho từng tổ hoàn thành hạng mục, không quan tâm nhiều đến nhiều số lượng nhân công (số lượng NC do tổ trưởng các đội tự quản lý...). Trong định mức dự toán thì định mức NC cũng chưa sát với thực tế nên trong PJ phần tài nguyên tôi quản lý phần NC rất khó :(. Mong các bác có ý kiến..

H

hnlan

Guest
Câu hỏi 1:

Bác cho hỏi là làm thế nào hiện ra cái cột ghi là : công việc nào bắt đầu muộn hay sớm bao nhiêu ngày? ví dụ: CV1 bắt đầu từ ngày 16/1, và mất 12 ngày, CV2 bắt đầu từ 18/1, mất 10 ngày. Tớ muốn hiện ra cột thể hiện là CV2 bắt đầu muộn hơn thời điểm bắt đầu của CV1 là 2 ngày thì làm thế nào?
Câu hỏi 2:
Tớ có thắc mắc là số công nhân và ca máy trong MP phải tương ứng với dự toán (định mức về số công hay số ca máy cho từng công việc). Ví dụ: Đào hố : Nhân công 3/7 là 0.02 công cho 1 m3, có tất cả 900m3 thì toàn bộ là mất 18 công. Trong khi tiến độ tớ lập ra là 90 ngày. Vậy có phải là MP cũng hiểu như tớ là 1 ngày tớ chỉ dùng 18/90=0.2 công, hay là thế nào?
Nói tóm lại là cách nhập số nhân công và ca máy mà có áp dụng định mức NC, M theo bảng Phân tích đơn giá chi tiết ứng với mỗi hạng mục?

T

tranghuyenvt

Guest
cho tôi hỏi với:
1- Khi vao resourece sheet , tôi tạo nhân lực là: Công nhân (work) trong column MAx Unit nó để đơn vị là "%", tôi muốn đổi đơn vị thành "1 đơn vị " ( con người mà) nhưng không biết cách . xin ai biêt vui lòng chỉ tôi với. xin chân thành cảm ơn.
2- trong column giá tiền làm trong giờ và ngoài giờ no ghi la "$ 1.00/hr"
tôi muốn đổi thành " 50.000 đ/ days " thì phải làm sao.
CẢM ƠN RẤT RẤT LÀ NHIỀU . vỉ tôi bị kẹt chỗ đó nên không làm được mấy phần tiếp theo.
1. bạn vào tools/options/schedule/decimal>ok
2. tools/options/view/symbol/VND>ok

dinhsang

Thành viên mới
mình đang cài project, cài xong mình sài thử, khi vào thanh tools/options, thì thanh options bị ẩn, cho mình hỏi nguyên nhân, và cách lam cho thanh options không ẩn nữa như thế nào ? ai biết chỉ giúp mình gấp nha, cám ơn nhiều

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
với cái chỗ kí tên, bạn vào File - Page setup- chọn Footer và mày mò đi nhé
Thế ông đã mày mò ra chưa mà bày đặt thế hả?
Đúng là nói mà chả nghỉ.
Ông làm được thì ông mới nói được người ta.

theblue87

Thành viên có triển vọng
giúp mình với. sao mình không thể thay đổi và mặc định ngày giờ trong mục " Change Working Time " . nó cứ mặc định t7, cn là nghỉ. làm thế nào để thay đổi t7 và cn vẫn làm việc được. mong các bạn giúp đỡ. Thanks !!!
dưới là file mình làm.

File đính kèm

• Tien.rar
    18,7 KB · Đọc: 155

khoa289

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bạn bôi đen thứ 7 và chủ nhật , sau đó chọn "Nonderfault woking time" .Mình đã thay đổi file giúp bạn, có file ảnh kèm .

File đính kèm

• Tien -moi.rar
    53 KB · Đọc: 202