hỏi về cách gọi sàn nhà và cote của sàn nhà

nguyennam1234

Thành viên năng động
em là sinh viên xây dựng mới học, các anh cho em hỏi sàn tầng 1 chính là nền nhà phải không hay sàn bên trên, vì em thấy có người gọi như vậy có người gọi là sàn tầng trên. ví dụ: nhà 3 tầng sàn đổ bê tông hết, trên cùng cũng đổ sàn bê tông cốt thép và lợp tôn chống nóng, mỗi tầng cao 3.6m. có người nói sàn tầng 1 là nền nhà, sàn tầng 2 là là cốt +3.60, sàn tầng 3 là cốt +7.20, sàn tầng mái là cốt +10.8 và lợp tôn chống nóng bên trên. có người nói sàn tầng 1 là cốt +3.60, sàn tầng 2 là cốt +7.20, sàn tầng 3 ( hay còn gọi là sàn tầng mái) là +10.80? em đang phân vân vấn đề này mong các anh chỉ giúp cho em được THÔNG CÁI ĐẦU. em thì có suy nghĩ giống người thứ 2 nói (sàn tầng 1 là +3.60, sàn tầng 3 là +10.80 hay còn gọi là sàn tầng mái), gọi là sàn tầng 3 thì gọi mà gọi là sàn tầng mái thì gọi, cách gọi thứ nhất em thấy rất nhiều người gọi, vì em xem trong các đồ án của các anh chị khóa trước đều gọi như vậy! các anh chỉ cho em với nha. em cảm ơn các anh!

T

tantuan

Guest
Theo mình thì:
1. Nếu gọi là tầng thì tầng 1 là nền trệt ( nên gọi tầng 1, tầng 2, ... )
2. Nếu gọi là lầu thì lầu 1 là sàn cos +3.600 (nên gọi trệt, lầu 1, lầu,...)

huyxalo

Thành viên năng động
mình thấy cách gọi của người thứ 1 hợp lý hơn và mình vẫn gọi như vậy. nếu nhà có tầng hầm thì sẽ gọi sàn cos 00 là sàn tầng 1, nếu nhà không có tầng hầm thì cos 00 gọi là nền tầng 1. sàn tầng 2 tất nhiên sẽ là sàn cos 3,60 như bạn nói.

nguyennam1234

Thành viên năng động
cam on cac anh. moi cac anh em tiep tuc cho them nhan xet va y kien (hom nay may em khong danh duoc tieng viet mong cac anh thong cam)

hieu killer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tôi ra trường đã khá lâu, đi làm khá nhiều, và chúng tôi vẫn gọi như sau (tất nhiên gọi còn dựa theo luật và tiêu chuẩn nữa) :
- Như bạn nói thì sàn tầng 1 là sàn ở tầng 1, tức là sàn cốt 0.00
- Sàn tầng 2 thì là sàn ở tầng 2, tức là sàn ở cốt +3.60
- Sàn tầng 3 là sàn cốt tiếp theo, cứ thế...
Lưu ý: cốt 0.00 luôn là cốt sàn tầng 1, bất kể công trình có tầng hầm hay không.
Tất nhiên luật hay tiêu chuẩn người ta thống nhất cách gọi cho cả Việt Nam (trừ trường hợp tầng, lầu), chứ không phân biệt cho miền bắc và miền nam x(

tieunhi268

Thành viên có triển vọng
Chứng chỉ hành nghề KTS

Các anh chị thân,
Em có vài thắc mắc mong các anh chị giải đáp giúp:
1. Công trình có qui mô thế nào thì cần KTS chủ trì là người có chứng chỉ hành nghề hay công trình nào cũng cần hết? Qui định ở đâu? vì em thấy Luật xây dựng nói chung chung thôi.
2. Công trình như thế nào thì cần phải có Bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp? Công ty của em là đơn vị chỉ chuyên thiết kế chứ kg có thi công, có bắt buộc mua bảo hiểm trách nhiệm cho kiến trúc sư kg?
Anh chị nào biết rõ thông tin này thì trả lời giúp em. Em đang đợi câu trả lời rất gấp!
Xin cảm ơn và hậu tạ!

nguyennam1234

Thành viên năng động
cảm ơn anh hieu killer! anh nói rất rõ ràng và có cơ sở. em cần là cần cơ sở nào mà gọi như vậy đã lâu lắm rồi. nghe anh noi tiêu chuẩn là em yên tâm rồi. cảm ơn anh nhiều. giờ em đã THÔNG CÁI ĐẦU rồi. cuối cùng cảm ơn anh lần nữa và chúc anh thành công trong sự nghiệp hơn nữa!