Hỏi về cách tính khoảng cách a

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
các bác cho em hỏi cách chọn khoản cách a của sàn, dầm, cột, móng, vách cứng với!
em thấy trong các nhà dân dụng dầm ngang và dầm dọc = nhau về kích thước vậy khi bố trí cốt thép khoảng cách a như thế nào? vì nếu mình chọn khoảng cách a của dầm dọc và ngang = nhau thì khi tại nút giao nhau giửa chúng thì thép ngang và dọc trong dầm ngang và dọc sẽ đụng nhau!?! các bác giúp em với.
với lại thép mũ tại gối của thép sàn sẽ có thép đặt cấu tạo để thép mũ có thể đứng lên chịu moment âm ở trên, cho em hỏi các thanh thép cấu tạo đó ta cột vào thép mũ rồi neo chúng vào đâu để thép mũ có thể đứng được? thanks các bác!
về lý thuyết mình đã học rồi! các bác đừng chỉ lý thuyết mình chỉ hỏi những câu này dành cho thực tế thi công thì ng ta sẽ làm sao? vì mình chưa có thực tế nên hỏi cho biết thêm!

MINHTRUNG2851981

Thành viên nhiều triển vọng
- tùy theo khẩu độ của nhà và bước cột mà người thiết kế chọn tiết diện dầm ngang và dọc cho phù hợp. thường thì dầm theo phương cạnh ngắn của nhà có tiết diện lớn hơn. trường hợp của bạn theo mình thì ta phải xác định dầm nào là dầm chính sau đó mới bố trí thép. thép của dầm phụ phải được gác lên thép của dầm chính vì vậy bạn bố trí thép dầm chính trước định vị đúng vị trí và khoảng cách lớp bảo vệ thép a sau đó lắp đặt thép dầm phụ. bạn đừng quá áp đặt lớp bảo vệ vì tại chỗ giao nhau ắt hẳn lớp bảo vệ của thép sẽ lớn hơn những vị trí khác. nhưng nó không ảnh hưởng gì đến kết cấu cả.
- còn để thép mũ đứng vững không bị xiên hoặc nằm sạt xuống thì bạn chỉ cần dùng thép cử (dùng thép phi 8 làm cử cứ 600 đặt một cái).
- chúc bạn thành công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới