Hỏi về chỉ định thầu

Beatofangel

Thành viên có triển vọng
Xin chào các bác ở diễn đàn Giaxaydung.vn
Hiện tại công ty em ( Cty TNHH MTV, không có năng lực trong xây dựng) có đầu tư xây dựng 1 nhà vệ sinh giá tầm 200tr. Theo như NĐ 85 thì trường hợp này phải thực hiện chỉ định thầu. Tuy nhiên sếp em lại bảo rằng: " đây là công trình nhỏ, mình tự thực hiện được, không cần chỉ định thầu làm gì cả".
Vậy trong trường hợp này thì sếp em có sai ko hả các bác?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Xin chào các bác ở diễn đàn Giaxaydung.vn
Hiện tại công ty em ( Cty TNHH MTV, không có năng lực trong xây dựng) có đầu tư xây dựng 1 nhà vệ sinh giá tầm 200tr. Theo như NĐ 85 thì trường hợp này phải thực hiện chỉ định thầu. Tuy nhiên sếp em lại bảo rằng: " đây là công trình nhỏ, mình tự thực hiện được, không cần chỉ định thầu làm gì cả".
Vậy trong trường hợp này thì sếp em có sai ko hả các bác?
Bạn xem lại công ty MTV của bạn là nhà nước hay tư nhân đã. Nếu là nhà nước thì sếp bạn sai, nếu là tư nhân thì không chỉ định thầu là đúng, còn gọi nó là tự thực hiện hay tự gọi người về xây là tùy

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn tư vấn cho sếp bạn nư thế là chuẩn rồi " công ty nhà nước " vì ngoài Nghị định 85 hướng dẫn về Luật đấu thầu liên quan đến quy định về năng lực tự thực hiện ra nó còn liên quan đến nhiều nghị định khác như 112 về quản lý chi phí đầu tư, nghị định 15 về quản lý chất lượng...Như bạn naat nói nếu là tư nhân thì bạn cứ tự nhiên như nhà mình...

Beatofangel

Thành viên có triển vọng
Chỗ em là doanh nghiệp nhà nước. Vậy thì phải thực hiện chỉ định thầu đúng ko ạ.
Để e tư vấn lại cho sếp.
Tks 2 bác nhé.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bạn xem lại, nếu công ty MTV của bạn có từ 30% vốn nhà nước trở lên thì phải áp dụng theo quy định theo Luật đấu thầu và các quy định khác liên quan nhe./.
Công ty TNHH MTV thì chỉ có 1 chủ sở hữu thôi Tân à. Cái 30% vốn NN thì xác định theo dự án. Ở đây là công trình đầu tư xây dựng có giá trị 200 triệu, công trình này làm tăng TSCĐ và nguồn vốn là vốn chủ sở hữu, thuộc phạm vi khoản 3 điều 1 Luật đấu thầu

Tranngochai1979

Thành viên rất triển vọng
Theo điều 41, khoản 2, nghị định 85, với quy mô công trình có giá 200tr như của bác, được phép sử dụng hình thức chỉ định thầu rút gọn nhé!
Bên bác chỉ cần yêu cầu Nhà thầu nộp 01 bộ Hồ sơ giới thiệu năng lực là đủ.

2. Quy trình chỉ định thầu rút gọn đối với gói thầu tư vấn, mua sắm hàng hóa và xây lắp có giá gói thầu không quá 500 triệu đồng được thực hiện theo trình tự sau đây:
a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc và giá gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho một nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được và giá trị tương ứng;
b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để ký kết hợp đồng;
c) Sau khi thương thảo, hoàn thiện hợp đồng, bên mời thầu trình chủ đầu tư phê duyệt kết quả chỉ định thầu và ký kết hợp đồng với nhà thầu.