Hỏi về chi phí lán trại, nhà tạm

ronaldo002

Thành viên mới
Các bác cho e hỏi. Em có 1 HSDT Chi phí lán trại trong hồ sơ dự thầu là 3.3% mà em không tìm thấy tài liệu nào nói về chi phí này. Bác nào rành cho em 1 vài thông tin được không. EM cám ơn

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Các bác cho e hỏi. Em có 1 HSDT Chi phí lán trại trong hồ sơ dự thầu là 3.3% mà em không tìm thấy tài liệu nào nói về chi phí này. Bác nào rành cho em 1 vài thông tin được không. EM cám ơn
Theo TT04/2010-BXD:
1.1.5. Chi phí nhà tạm tại hiện trƣờng để ở và điều hành thi công đƣợc tính bằng tỷ lệ 2% trên tổng chi phí trực tiếp, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trƣớc đối với các công trình đi theo tuyến nhƣ đƣờng dây tải điện, đƣờng dây thông tin bƣu điện, đƣờng giao thông, kênh mƣơng, đƣờng ống, các công trình thi công dạng tuyến khác và bằng tỷ lệ 1% đối với các công trình còn lại.
Đối với các trƣờng hợp đặc biệt khác (nhƣ công trình có quy mô lớn, phức tạp, các công trình ngoài hải đảo, các công trình sử dụng vốn ODA đấu thầu quốc tế) nếu khoản mục chi phí nhà tạm tại hiện trƣờng để ở và điều hành thi công tính theo tỷ lệ trên không phù hợp thì chủ đầu tƣ căn cứ điều kiện thực tế tổ chức lập và phê duyệt dự toán chi phí này.
Có thể công trình của bạn thuộc dạng đặc biệt nên bạn hãy kiểm tra lại công trình của bạn thuộc loại nào mà áp dụng cho thích hợp!

Thân

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời

Theo Minh Tâm trả lời thì chuẩn rồi, nhưng bạn có thể nêu cho mình gói thầu của bạn thuộc vốn tư nhân hay vốn nhà nước hay nguồn vốn khác. Mình nghĩ như Minh Tâm nói đúng công trình của bạn đặc biệt thì có thể chủ đầu tư quyết định như thế. Bạn cố gắng nêu chi tiết về gói thầu thì chắc chắn anh em sẽ tìm giúp bạn. Xin cảm ơn

L

levinhxd

Guest

Theo quy định về lập dự toán, Nhà nước quy định ĐM chi phí lán trại trên tổng CP Xây dựng sau thuế là 2% với công trình theo tuyến và 1% với công trình thông thường (như anh CE114-04 đã trích lại trong TT04/2010-BXD). Tuy nhiên nhà thầu chào giá với ĐM 3,3%, Về mặt chào thầu, nhà thầu có quyền chào giá cao hoặc thấp hơn so với ĐM quy định của nhà nước, tuy nhiên với con số 3,3% theo Quy định của Nghị định 85/2009 được coi là giá khác thường!
Trường hợp hồ sơ dự thầu có đơn giá khác thường mà gây bất lợi cho chủ đầu tư thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu giải thích, làm rõ bằng văn bản về những đơn giá khác thường đó. Nếu sự giải thích của nhà thầu không đủ rõ, không có tính thuyết phục thì đây là sai lệch và thực hiện hiệu chỉnh sai lệch theo quy định như đối với nội dung chào thừa hoặc thiếu của hồ sơ dự thầu so với yêu cầu của hồ sơ mời thầu theo quy định tại Điều 30 Nghị định này
Như vậy trường hợp trên, Bên mời thầu sẽ ra công văn yêu cầu Bên dự thầu giải thích rõ tại sao chào 3,3%. Nếu nhà thầu ko có văn bản làm rõ HSDT và giải thích ko hợp lý thì khi chấm thầu, Dự toán thầu sẽ được hiệu chỉnh lại theo đúng quy định của TT 04/2010.

ronaldo002

Thành viên mới
Cám ơn các bác đã chia sẻ, công trình của em thuộc dự án cải tạo QL 2 ĐOẠN ĐỀN HÙNG ĐOAN HÙNG bác ạ

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Mới nhìn thì trong các TT hướng dẫn không có cái số 3,3% này (chỉ có 2 chỉ số 1% hoặc 2%).
Nhưng biết đâu Nhà thầu ghép cả công tác đảm bảo giao thông vào đó thì sao nhỉ? Phải xem chi tiết HSDT một chút mới phán được.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Theo cách hiểu: Chi phí nhà tạm là để điều hành và để ở, thì không có việc ghép công tác đảm bảo giao thông vào được.Nếu trong HSDT có ghép vào thì theo mình cũng không chính xác mục đích phân chia chi phí.

haophuong80

Theo cách hiểu: Chi phí nhà tạm là để điều hành và để ở, thì không có việc ghép công tác đảm bảo giao thông vào được.Nếu trong HSDT có ghép vào thì theo mình cũng không chính xác mục đích phân chia chi phí.
Nhất trí với bạn. Về Luật thì quy định chi phí đảm bảo giao thông thuộc chi phí khác, lập dự toán riêng.
Nhưng nhiều trường hợp lập theo tỷ lệ % trong dự toán được duyệt, và khi mời thầu giá gói thầu đã bao gồm cả chi phí đảm bảo giao thông này. Vậy theo bạn với trường hợp này thì xử lý như thế nào?
VD:
Lán trại được lập là 2% trong dự toán được duyệt.
Chi phí đảm bảo giao thông lập là 2% trong dự toán được duyệt.
Vậy HSDT phần phân tích chi tiết được viết: Chi phí lán trai + đảm bảo giao thông: 3,3%
Bạn cho ý kiến để chúng ta cùng hiểu rõ thêm nhé!

cuongden37

Vậy HSDT phần phân tích chi tiết được viết: Chi phí lán trai + đảm bảo giao thông: 3,3%
Em xin phân tích anh nhé:
- Cụm từ: Chi phí lán trai + đảm bảo giao thông: thì anh đã tách rồi, chứ không phải gộp nữa. Và trường hợp của bạn trên nêu: chỉ là chi phí lán trại, còn trường hợp của an lại là: chi phí lán trại+ đảm bảo giao thông.Thì đã nói rõ rùi.
+ Chi phí lán trại: 2%.
+ Chi phí đảm bảo giao thông: 2%.

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Ý kiến của bạn levinh là cũng khá sát. Tuy nhiên về vấn đề này mình cũng bàn luận sâu thêm một chút, vì thị trường xây dựng hiện nay đang thật sự "mở", việc đầu tư các dự án cũng như thực hiện xây dựng các dự án đã có sự tham gia rất lớn của nhiều thành phần trong xã hội.
Theo khoản 5 điều 70 của Nghị định 85/2009/NĐ-CP thì: "5. Trường hợp hồ sơ dự thầu có đơn giá khác thường mà gây bất lợi cho chủ đầu tư thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu giải thích, làm rõ bằng văn bản về những đơn giá khác thường đó. Nếu sự giải thích của nhà thầu không đủ rõ, không có tính thuyết phục thì đây là sai lệch và thực hiện hiệu chỉnh sai lệch theo quy định như đối với nội dung chào thừa hoặc thiếu của hồ sơ dự thầu so với yêu cầu của hồ sơ mời thầu theo quy định tại Điều 30 Nghị định này".
- Ở tình huống của bạn, nếu giữ nguyên mức chi phí lán trại là 3,3% để xác định giá đánh giá, và giá đánh giá của nhà thầu này là thấp nhất thì rõ ràng các bạn thấy là Mức chi phí lán trại này tuy là bất thường nhưng lại không gây thiệt hại (bất lợi) cho chủ đầu tư (ko nên nghĩ đơn giá đó cao thì CĐT mất nhiều tiền -> bất lợi).
Mình cũng đã trực tiếp tham gia 02 tình huống thuộc 02 dự án:
+ Dự án A: Nhà thầu chào thầu, mức lợi nhuận nhà thầu chào là 10% (cao hơn theo quy định hiện hành), nhưng giá đánh giá của nhà thầu thì lại là thấp nhất, mà cụ thể hơn là giá sau hiệu chỉnh sai lệch là thấp nhất. Đơn giản là nhờ cách quản lý tổ chức thi công tốt, nhiều kinh nghiệm, nên đơn giá của các công tác chính (khối lượng nhiều) như bê tông, cốt thép thì lại thấp hơn đáng kể so với các nhà thầu khác. Bên mình có trao đổi vấn đề với họ, thì họ trả lời đó là mức lợi nhuận cần thiết để họ tham gia dự án (bạn nào làm ở bộ phận Đầu tư, chuyên phân tích, đánh giá dự án thì biết rõ món này). Nếu chiếu theo Nghị định 85/2009 thì rõ ràng coi mức 10% này là sai lệch và thực hiện điều chỉnh sai lệch -> Nhà thầu chắc chắn không đồng ý. Kết quả cuối cùng là lựa chọn nhà thầu này và vẫn giữ nguyên mức lợi nhuận 10%.
+ Gói thầu B (phần thô 37 tầng, thời gian thực hiện 24 tháng) : Cũng giống tình huống ở dự án A, nhưng ở đây mức chi phí lán trại họ đưa ra là 5%. Mức giá đánh giá của họ xếp ở vị trí thứ 2 nhưng chỉ tiếu đánh giá tổng hợp lại xếp thứ nhất. Kết quả cuối cùng là chọn nhà thầu này.
- Trong cơ chế thị trường, khả năng ứng biến của nhà thầu là linh hoạt, việc điều chỉnh cơ cấu Đơn giá của công việc A để bù cho công việc B hoặc ngược lại để đảm bảo có được giá chào thầu hợp lý phù hợp với năng lực của nhà thầu là điều mà các Chủ đầu tư nên tôn trọng. Áp dụng các quy định, hay hướng dẫn của nhà nước cũng cần có sự linh hoạt và hợp lý. Ngày xưa chủ nghĩa Mác là tuyệt vời, nhưng Hồ Chủ tịch không vận dụng linh hoạt vào Việt Nam thì cũng rất khó thành công.
- Vậy vấn đề bàn luận ở đây là:
+ Đơn giá khác thường nhưng cần phải xác định rõ mức bất lợi mà nó gây ra cho Chủ đầu tư. Do đó bạn chiếu vào tình huống của bạn nhé.
+ Với những tình huống đơn giá cao hoặc thấp, các bạn có nghĩ cần phải bắt buộc nhà thầu giải thích không hay nên để bên mời thầu tự đánh giá mức độ hợp lý của các Đơn giá này để đưa ra quyết định?

en_long3

Thành viên rất triển vọng
EM có ý kiến thế này: Dự án trong nước có sử dụng vốn nhà nước thì tỷ lệ này là 1-2% như các bác đã nêu; còn với dự án vốn nước ngoài (vốn vay) thì hạng mục lán trại, công trình tạm được lập riêng không quy định % theo xây lắp.

haophuong80

Em xin phân tích anh nhé:
- Cụm từ: Chi phí lán trai + đảm bảo giao thông: thì anh đã tách rồi, chứ không phải gộp nữa. Và trường hợp của bạn trên nêu: chỉ là chi phí lán trại, còn trường hợp của an lại là: chi phí lán trại+ đảm bảo giao thông.Thì đã nói rõ rùi.
+ Chi phí lán trại: 2%.
+ Chi phí đảm bảo giao thông: 2%.
Có thể bạn hiểu sai ý mình rồi!
Ý mình cụ thể như sau:
Dự toán được duyệt : 2% lán trại; 2% đảm bảo giao thông. tứ là 2%LT+2%ĐBGT = 4%
Dự thầu: 3,3% thì Lán trại = ?%, DBGT = ?%
Tính lán trại 2% hay đảm bảo GT 2%? Thì cái còn lại = 3,3%- cái nào?
Bạn cho ý kiến tiếp nhé!

haophuong80

EM có ý kiến thế này: Dự án trong nước có sử dụng vốn nhà nước thì tỷ lệ này là 1-2% như các bác đã nêu; còn với dự án vốn nước ngoài (vốn vay) thì hạng mục lán trại, công trình tạm được lập riêng không quy định % theo xây lắp.
Thì đúng rồi mà bạn. Nhà nước cho phép tính bằng %. Nhưng khi về doanh nghiệp giao lại cho đội thi công không = % đâu, lập dự toán món lên để duyệt hết (đối với công trình to to một ti, nhỏ không tính). Thường thì dự toán do đội lập << so với % nhà nước cho phép. Theo bạn nên xử lý như nào? Hay đó là việc của nhà thầu?

cuongden37

Theo quy định về lập dự toán, Nhà nước quy định ĐM chi phí lán trại trên tổng CP Xây dựng sau thuế là 2% với công trình theo tuyến và 1% với công trình thông thường (như anh CE114-04 đã trích lại trong TT04/2010-BXD). Tuy nhiên nhà thầu chào giá với ĐM 3,3%, Về mặt chào thầu, nhà thầu có quyền chào giá cao hoặc thấp hơn so với ĐM quy định của nhà nước. "trích bài viết anh Levinh"
Thế thì việc lán trại, đảm bảo giao thông tính bao nhiêu % sao cho không thấp quá so với Đm nhà nước công bố là vẫn ok mà anh.

ronaldo002

Thành viên mới
em cám ơn các bác đã để ý quan tâm. Cụ thể là theo suy luận của em. thì chi phí lán trại nhà tạm : 2% + chi phí đảm bảo ATGT, đường công vụ: 1% và sau thuế là 0.3% tổng là 3.3%

haophuong80

em cám ơn các bác đã để ý quan tâm. Cụ thể là theo suy luận của em. thì chi phí lán trại nhà tạm : 2% + chi phí đảm bảo ATGT, đường công vụ: 1% và sau thuế là 0.3% tổng là 3.3%

Thứ nhất 3,3% đấy là tính bằng tiền. Còn con số chính sác trước VAT là 3% đúng không?
Do bạn nói không rõ ngay từ đầu nên mọi người hiểu cách khác.
Tiếp tí::D
Thế mà bạn không giải thích rõ ngay từ đâu làm anh em tranh luận mãi.:D
Vấn đề mình quan tâm là 3,3% đó nó chi đúng không?
Nếu chi sai thì xử lý thế nào?
Bạn là đơn vị trả tiền, thì theo bạn cách xử lý như thế nào là hợp lý?
Giả sử: Lán trại dùng hết 1%. Đảm bào giao thông 1,3% vậy còn 1% thì xử lý thế nào? có căn cứ để thu hồi chỗ đó không?
Hay là kệ nhà thầu miễn là nó dự thầu < giá gói thầu?

hunter225

Quản trị cấp cao

Con số này vượt qua con số ĐM cho phép, do vậy bạn phả bắt nhà thầu giải trình, đối với các dự án thi công nơi heo hút, thì chi phí nhà tạm có thể tăng lên không theo ĐM, tuy nhiên phải lập riêng bản vẽ và dự toán để CĐT phê duyệt...
Chứ không thể suy đoán và phán đoán được đâu, sau này kiểm toán thì nguy đấy..Thân !

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời

Dear ronaldo002!
Việc này theo mình nên yêu cầu nhà thầu giải trình, việc định mức % lán trại hay đảm bảo ATGT nên áp dụng đúng. Con đường mà bên bạn đang phụ trách qua Đền Hùng có lẽ không thể hết 3.3% CPLT và đảm bảo ATGT được nên xem xét lại, hoặc yêu cầu nhà thầu lập dự toán chi tiết trình phê duyệt bạn ạ. Thân ái

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
1. @ronaldo002: Nếu bạn có Hồ sơ mời thầu đưa thêm thông tin cho sát với tình huống cụ thể, để các chuyên gia phân tích sát hơn!
2. Nhờ các cao thủ về thủ tục đấu thầu: phân tích về việc Công trình A (chi phí lợi nhuận 10% tình huống dodungktxd ví dụ), theo mình nghĩ, Chủ đầu tư đã làm chưa đúng trong lựa chọn nhà thầu. Khi đó: đánh giá một đằng, ký hợp đồng một nẻo!!!

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
1. @ronaldo002: Nếu bạn có Hồ sơ mời thầu đưa thêm thông tin cho sát với tình huống cụ thể, để các chuyên gia phân tích sát hơn!
2. Nhờ các cao thủ về thủ tục đấu thầu: phân tích về việc Công trình A (chi phí lợi nhuận 10% tình huống dodungktxd ví dụ), theo mình nghĩ, Chủ đầu tư đã làm chưa đúng trong lựa chọn nhà thầu. Khi đó: đánh giá một đằng, ký hợp đồng một nẻo!!!

Hi bạn Đức, mình cũng rất muốn các bạn phân tích kỹ hơn tình huống như mình đã nêu để vận dụng các quy định một cách linh hoạt.
- Nghị định 112/2009 về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình và Bộ XD đã có thông tư hướng dẫn cụ thể đó là Thông tư 04/2010. Như ở trường hợp chi phí lán trại trên, nếu chủ đầu tư dự kiến mức chi phí lán trại thực tế lớn sẽ hơn định mức thì phải lập dự toán. Như vậy thực chất vai trò của các tài liệu là quy định hoặc hướng dẫn công tác quản lý chi phí của Chủ đầu tư
- Còn trong công tác đấu thầu ngoài việc tuân theo luật còn phải tôn trọng tính thị trường: Nếu ta coi việc tham gia đấu thầu là một DỰ ÁN của nhà thầu thì ta sẽ thấy khi nhà thầu tham gia đấu thầu họ đã tính toán và kỳ vọng một mức lợi nhuận nào đó tối thiểu bằng mức lợi nhuận khi họ tham gia đấu thầu các dự án khác, hoặc dùng tiền đi đầu tư vào lĩnh vực khác. Khi mức lợi nhuận kỳ vọng thấp hơn thì gần như là họ sẽ không tham gia (trừ trường hợp vì mục tiêu khác nào đó).

Do đó mình muốn nhấn mạnh ở đây là:
+ Các định mức chi phí (định mức tỷ lệ) trong các tài liệu chỉ phục vụ công tác quản lý chi phí của chủ đầu tư. Còn các nhà thầu chào với định mức bao nhiêu là quyền của họ. Điều mà chủ đầu tư quan tâm là chỉ tiêu Giá Đánh Giá. Một nhà thầu chỉ vì đưa ra một mức hao phí nào đó không phù hợp với định mức trong khi họ có mức giá đánh giá thấp nhất mà lại loại bỏ họ thì rõ ràng Ưu điểm của công tác đấu thầu chưa được phát huy.
+ Quan hệ Chủ đầu tư - Nhà thầu là quan hệ cung cầu, các tài liệu hướng dẫn trên phục vụ công tác quản lý phí của Chủ đầu tư chứ không phải nhà thầu. Vậy sao cứ đem cái đó ra ép nhà thầu nhỉ. Định mức lợi nhuận là A%, nhà thầu có quyền đề xuất là B%, sao lại cứ ép nhà thầu phải là A% thôi. Còn việc yêu cầu giải thích tại sao lại là B% mà không phải là A thì nó thuộc về vấn đề "nội bộ" của nhà thầu vì đó là bí mật kinh doanh.
Các bạn cho ý kiến thêm nhé. Vì mình cũng thấy tình huống này khá nhiều qua sự chia sẻ của các đồng nghiệp.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới