Hỏi về chi phí quản lí dự án

quangduyhp

Thành viên nhiều triển vọng
Mình mới tham gia vào lĩnh vực lập dự án, hiện tại công ty mình đang làm một dự án trị giá khoảng 700 tỉ xây dựng nhà máy sản xuất. Còn nhiều điều chưa biết nên muốn hỏi ý kiến của anh em trên diễn đàn. Rất mong mọi người giúp đỡ. Hiện tại mình đang vướng mắc chỗ chi phí cho quản lí dự án. Trong đó có khá nhiều khoản mục, cụ thể:
Chi phí lập BC NC KT: 0,3616%
Chi phí thẩm tra BC NC KT: 0,015%
Thiết kế phí: 2,170%*
Thẩm tra thiết kế kỹ thuật: 0,064%*A
Thẩm tra tổng dự toán: 0,058%*A
Lập hồ sơ mời thầu & PT HSDT XL: 0,083%*A
Lập hồ sơ mời thầu & PT HSDT TB: 0,095%*B
Chi phí giám sát thi công XD: 0,594%*A
Chi phí giám sát lắp đặt TB: 0,313%*B
Chi phí BQL dự án: 0,831%*(XL+TB)*1,1
Chi phí bảo hiểm công trình: 0,600%*A

Trong đó A là chi phí xây dựng, B là chi phí máy móc
Mình muốn hỏi là cách tính % như trên đã đúng chưa. Mình đã xem qua công văn 1751 rồi nhưng cũng chưa hiểu lắm. Rất mong nhận được ý kiến của mọi người.

giangnam85

Thành viên nhiều triển vọng
Chi phí quản lý dự án được tính theo định mức được công bố kèm theo công văn 1751
cách tính rất đơn giản là (Gxd+Gtb) x tỷ lệ
Dự án xây dựng của bạn là thuộc công trình công nghiệp vậy cách tính chi phí quản lý dự án như sau:
chi phí quản lý dư án = 700.000.000.000 x 1,224% = 8.568.000.000

Last edited by a moderator:
M

minhtuong

Guest
Mình mới tham gia vào lĩnh vực lập dự án, hiện tại công ty mình đang làm một dự án trị giá khoảng 700 tỉ xây dựng nhà máy sản xuất. Còn nhiều điều chưa biết nên muốn hỏi ý kiến của anh em trên diễn đàn. Rất mong mọi người giúp đỡ. Hiện tại mình đang vướng mắc chỗ chi phí cho quản lí dự án. Trong đó có khá nhiều khoản mục, cụ thể:

Mình muốn hỏi là cách tính % như trên đã đúng chưa. Mình đã xem qua công văn 1751 rồi nhưng cũng chưa hiểu lắm. Rất mong nhận được ý kiến của mọi người.

Bạn lưu ý là với mức ở giữa hai cận giá trị của định mức theo công văn 1751 thì phải tính nội suy nữa nhé. Công thức tính nội suy, bạn search trên diễn đàn nhé.

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Bạn đâu có đề cập tới cách tính tỷ lệ %. Tại Quyết định số 1751 /BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ Xây dựng có hướng dẫn cách tính như sau:"Trường hợp cần xác định trị số định mức chi phí nằm trong khoảng giữa của hai định mức hoặc nằm ngoài định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng hướng dẫn trong văn bản này thì có thể sử dụng phương pháp nội suy hoặc ngoại suy để xác định". Công thức tính nội suy bạn có thể tham khảo tại các văn bản hướng dẫn của Bộ Xây dựng như tại 15/2001/QĐ-BXD (chỉ sử dụng công thức tính nội suy thôi nhé. Văn bản này đã hết hiệu lực pháp luật rùi) :D

T

tatylic

Guest
Mình nghĩ là bạn chả cần phải tìm công thức nội suy ở đâu cả. Nên tự mình lập ra công thức để nắm chắc vấn đề hơn. Nội suy hay ngoại suy ở đây chỉ là đơn thuần về mặt toán học. Nghĩa là mình tự cho rằng giữa "Giá gốc" và "Tỷ lệ định mức" có mối quan hệ tuyến tính với nhau. Còn thực ra nó có quan hệ tuyến tính hay phi tuyến tính thì chúng ta chưa xét đến. Nếu có thời gian Anh Em ta thảo luận thêm về vấn đề này. Trong trường hợp này, Bộ Xây Dựng cho phép quan niệm mối quan hệ giữa "Giá gốc" và "Tỷ lệ định mức" là quan hệ tuyến tính. Cho nên, đơn giản nhất là áp dụng quy tắc "nhân chéo" để lập ra công thức ấy. Còn nếu muốn hiểu đúng thì hãy giải bài toán hình học không gian đơn giản : Trong mặt phẳng Oxy, viết phương trình đường thẳng đi qua 2 điểm cho trước.
Bài toán này là rất cơ bản. Ở đây cần phân biệt : Giá gốc là biến (x) và Tỷ lệ định mức là hàm (y). Giá trị của hàm thì phụ thuộc vào biến. Từ phương trình đường thẳng ấy ta có thể hoàn toàn xác định được công thức trong cả 2 trường hợp Nội suy và Ngoại suy. Theo quan điểm của Em thì công thức mà chúng ta vẫn dùng được áp dụng cho cả 2 trường hộp Nội suy và Ngoại suy.
Nếu mà ai thắc mắc Ngoại suy là gì và khi nào phải ngoại suy thì :

Khi mà giá trị xây lắp của dự án quá lớn ( VD: > 10.000 tỷ ) thì ta phải áp dụng phương pháp ngoại suy. Công thức tính thì vẫn như công thức nội suy, chỉ là do giá trị của biến không nằm trong khoảng (0,10.000) cho nên phải gọi là Ngoại suy.

Last edited by a moderator:
T

tho_kdqh

Guest
Chào các Bạn!
Các bạn ơi, hiện mình đang quản lý dự án (thành viên trong Ban quản lý dự án do chủ đầu tư thành lập - thuộc BQLDA nhóm II) có một vấn đề này mong các bạn "gỡ rối" giúp:
Dự án của đơn vị mình có Quyết định phê duyệt dự án năm 2005 đến tháng 12/2007 thì mới có Quyết định phê duyệt tổng mức đầu tư. Chính vì điểm này mà nảy sinh vấn đề về việc Phê duyệt dự toán chi phí Ban quản lý dự án: Trước đây, chi phí trong Ban quản lý dự án chỉ mới được tạm ứng (vì chưa có QĐ phê duyệt tổng dự toán nên cũng chưa phê duyệt chi phí Ban quản lý dự án), đến khi có Quyết định phê duyệt tổng dự toán thì không biết Phê duyệt chi phí BQLDA áp dụng thông tư 118/2007/TT-BTC hay thông tư 98/2003/TT/TT-BTC (về việc hướng dẫn quản lý, sử dụng chi phí QLDA đầu tư). Nếu áp dụng theo TT 118/2007/TT-BTC thì các mục chi tạm ứng trước đây sẽ xử lý ra sao? (vì nội dung chi QLDA giữa TT 98/2003/TT-BTC và TT 118/2007/TT-BTC có khác nhau); Còn nếu áp dụng theo TT TT 98/2003/TT-BTC thì đã hết hiệu lực. Rất mong sự tham gia góp ý của các bạn.

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
to tho_kdqh

Theo mình thì dự án của bạn phải phê duyệt theo TT 118/2007/TT-BTC thôi chứ không thể theo TT 98/2003/TT/TT-BTC được. Còn các khoản chi phí đã tạm ứng trước không có trong quy định tại TT 118/2007/TT-BTC thì kế toán sẽ có cách để hạch toán các chi phí đó cho đúng với nội dung của thông tư mới.

lechi

Thành viên rất triển vọng
Website
www.constrexim1.com
hic,xem một hồi mà vẫn chưa tìm được cái cần tìm. Cụ thể là cách tính tỷ lệ % để tính Chi phí thẩm tra, phê duyệt quyết toán và chi phí kiểm toán! Có bác nào biết không nhỉ! Nói cụ thể ra nhé, mình hơi bị "đầu to"! Mình đang tính theo quyết định số 10 (Định mức chi phí quản lý dự án). Thanks U so much!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
hic,xem một hồi mà vẫn chưa tìm được cái cần tìm. Cụ thể là cách tính tỷ lệ % để tính Chi phí thẩm tra, phê duyệt quyết toán và chi phí kiểm toán! Có bác nào biết không nhỉ! Nói cụ thể ra nhé, mình hơi bị "đầu to"! Mình đang tính theo quyết định số 10 (Định mức chi phí quản lý dự án). Thanks U so much!

Để tính chi phí thẩm tra quyết toán, kiểm toán bạn làm theo hướng dẫn của thông tư 33/2007/TT-BTC và thông tư 98/20077/TT-BTC V/v sửa đổi 33!

TT33
TT98
Thân chào bạn!

N

ngocanhAT74

Guest
Mình đang quyết toán công trình có phát sinh tăng giảm và trong cơ quan mình đang có hai ý kiến trái ngược nhau về Chi phí Ban quản lý dự án và Chi phí giám sát thi công; có người rằng hai chi phí này tính trên giá trị xây lắp trước thuế được duyệt của tổng dự toán nên không có phát sinh tăng giảm; có người cho rằng đã phát sinh tăng giảm công việc của BQLDA và can bộ giám sát tất nhiên phải tăng giảm nên hai chi phí này phải biến động theo.
Có bạn nào biết rõ vấn đề này xin góp ý dùm.
Cảm ơn các bạn

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình đang quyết toán công trình có phát sinh tăng giảm và trong cơ quan mình đang có hai ý kiến trái ngược nhau về Chi phí Ban quản lý dự án và Chi phí giám sát thi công; có người rằng hai chi phí này tính trên giá trị xây lắp trước thuế được duyệt của tổng dự toán nên không có phát sinh tăng giảm; có người cho rằng đã phát sinh tăng giảm công việc của BQLDA và can bộ giám sát tất nhiên phải tăng giảm nên hai chi phí này phải biến động theo.
Có bạn nào biết rõ vấn đề này xin góp ý dùm.
Cảm ơn các bạn

Chào bạn!

Chi phí QLDA đối với các công trình > 7 tỷ thì phải lập dự toán và phê duyệt riêng rồi, sau này cũng phải lập quyết toán, nên đối với chi phí này thì coi như cứ theo dự toán và quyết toán sau này mà làm.

Đối với công trình < 7 tỷ thì sau này quyết toán cũng phải lập quyết toán theo chứng từ, hóa đơn thực tế trong quá trình thi công công trình.

Chi phí Tư vấn giám sát: Nếu có phát sinh khối lượng công việc thì phải tính cho họ phần giám sát khối lượng phát sinh đó, nếu khối lượng không phát sinh mà chỉ điều chỉnh dự toán do trượt giá thì giá trị giám sát không được tính vào. Mặt khác điều này còn phụ thuộc vào hợp đồng giám sát của tư vấn GS và chủ đầu tư ( trong trường hợp thuê TVGS).

Thân chào bạn!

nnson_56

Thành viên có triển vọng
Chào các bạn
Mình đang lập thiết kế cho một công trình có lắp đặt thiết bị. trong đó phần xây lắp vào khoảng 1 tỷ VNĐ và thiết bị vào khoảng 16 tỷ VND. vậy theo 1751, chi phí thiết kế sẽ được tính như thế nào?, nếu coi là công trình dân dụng, cấp 3 Phí TK =3.27*1tỷ, nếu coi đây là công trình công nghiệp, TK =2.76*0.65*17tỷ vậy đâu là đúng, các bro có văn bản nào hướng dẫn cụ thể hơn không? xin cám ơn

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Chào các bạn
Mình đang lập thiết kế cho một công trình có lắp đặt thiết bị. trong đó phần xây lắp vào khoảng 1 tỷ VNĐ và thiết bị vào khoảng 16 tỷ VND. vậy theo 1751, chi phí thiết kế sẽ được tính như thế nào?, nếu coi là công trình dân dụng, cấp 3 Phí TK =3.27*1tỷ, nếu coi đây là công trình công nghiệp, TK =2.76*0.65*17tỷ vậy đâu là đúng, các bro có văn bản nào hướng dẫn cụ thể hơn không? xin cám ơn

Công trình của bạn thuộc loại công trình nào, dân dụng hay công nghiệp. Phải biêt nó là loại công trình nào thì mới tính được, nếu là công nghiệp thì chi phí thiết kế cũng không phải tính như bạn đã đề cập vì chi phí thiết kế = tỷ lệ * chi phí xây dựng (không có thiết bị). Bạn xem lại 1751 xem.

nnson_56

Thành viên có triển vọng
Công trình của bạn thuộc loại công trình nào, dân dụng hay công nghiệp. Phải biêt nó là loại công trình nào thì mới tính được, nếu là công nghiệp thì chi phí thiết kế cũng không phải tính như bạn đã đề cập vì chi phí thiết kế = tỷ lệ * chi phí xây dựng (không có thiết bị). Bạn xem lại 1751 xem.

Theo 1751 th×: " [FONT=&quot]5) Trường hợp công trình hoá chất, khai thác than, quặng, xi măng và các công trình công nghiệp khác (trừ các công trình công nghiệp đã có hướng dẫn riêng) có chi phí thiết bị [/FONT]>[FONT=&quot] 50% chi phí xây dựng và thiết bị trong dự toán thì chi phí thiết kế trong trường hợp này tính bằng cặp trị số định mức tỷ lệ % theo chi phí xây dựng và chi phí thiết bị (hướng dẫn trong các bảng số 6, bảng số 7 và bảng CN2).[/FONT]"
nếu hiểu TK=tỷ lệ*chi phí xây dựng thì hệ số trong bảng CN2 áp dụng vào đâu, nếu áp dung thêm (0.65) thì khi thiết kế công trình, nếu GTTB càng lớn thì phí TK (tuyệt đối) càng nhỏ hay sao?
Tối đang thiết kế một trạm cung cấp nguồn điện (gồm cả MBA, Máy phát, các đừong dây, hệ thống đóng cắt) cho một tòa nhà văn phòng. nếu coi đây là công trình dân dụng cũng đúng, nhưng cũng với hệ thống nguồn như vậy,tôi lắp đặt để phục vụ cho một nhà máy thì nó lại là công trình công nghiệp mặc dù khói lượng thiết kế là như nhau??
Rất mong chỉ giáo

N

nguyenthuytien

Guest
Theo 1751 th×: " Tối đang thiết kế một trạm cung cấp nguồn điện (gồm cả MBA, Máy phát, các đừong dây, hệ thống đóng cắt) cho một tòa nhà văn phòng. nếu coi đây là công trình dân dụng cũng đúng, nhưng cũng với hệ thống nguồn như vậy,tôi lắp đặt để phục vụ cho một nhà máy thì nó lại là công trình công nghiệp mặc dù khói lượng thiết kế là như nhau??
Rất mong chỉ giáo
Theo mình bạn phải áp dụng công trình công nghiệp thì đúng hơn. Và nên tách ra từng phần thiết kế như MBA riêng; máy phát, đường dây, hệ thống đóng riêng để áp dụng đúng định mức. Trên đây cũng chỉ là ý kiến của riêng mình thôi.

nnson_56

Thành viên có triển vọng
tính chi phí thiết kế theo 1751

Theo mình bạn phải áp dụng công trình công nghiệp thì đúng hơn. Và nên tách ra từng phần thiết kế như MBA riêng; máy phát, đường dây, hệ thống đóng riêng để áp dụng đúng định mức. Trên đây cũng chỉ là ý kiến của riêng mình thôi.
Nhưng như vậy ta sẽ nhân vơi tổng chi phí thiết bị và xay dựng, và có hệ số điều chỉnh (0.65). mình cũng nghĩ như vậy là đúng, nhưng làm thế nào để thuyết phục chủ đầu tư được?