hỏi về công suất máy bơm nước?

• Khởi xướng ducdbna
  • Ngày gửi
D

ducdbna

Guest
Chào các anh em. Anh em cho tôi hỏi: làm cách nào để xác định được máy bơm nước công suất 15CV, 20CV, 37CV, 45CV thì tương đương với công suất bao nhiêu m3/h.
Anh em nào có cách gì để tính quy đổi công suất từ CV thành m3/h thì chỉ cho tôi biết với. Cảm ơn anh em nhiều.

tien1798

Thành viên mới
Tôi thì chỉ biết 1CV = 75kg/1m/1s thôi chứ quy đổi như thế thì không biết. bạn có thể quy đổi từ dạng trên ra được không nếu quy đổi được thì bạn bảo tôi với nhé vì tôi cũng đang cần quy đổi mà k hông biết tính như thế nào cả.

thienpht

Thành viên nhiều triển vọng
Không thể đổi công suất của bơm (công suất động cơ) ra lưu lượng đầu ra bơm được.
Đơn vị cv- tiếng Pháp- Chevaux Vapeur (hay hp- horse power) chỉ công suất động cơ- sức ngựa, tương đương với 0,736 kW.
Lưu lượng bơm còn phụ thuộc vào chiều cao cột nước hút và cột nước đẩy, đường kính ống cấp, thóat, ...

yugi

Thành viên có triển vọng
bác xem lại thế nào đi cái công suất bơm và công suất động cơ khác nhau hoàn toàn cái mà bác nêu ra là công suất của động cơ là quay bánh xe công tác của bơm. Còn công suất và lưu lượng của bơm còn tùy thuộc vào cột áp mà nó chế tạo đường kính của bánh xe công tác chứ

phungvandung0219

Thành viên mới
Công suất máy bơm 1CV tương đương 3,6m3/h anh em ạ! Mình nghĩ tiêu chuẩn để đưa ra công suất máy là Nhà sản suất đều tuân thủ một quy trình.

shinichi1471

Thành viên có triển vọng
Công suất máy bơm 1CV tương đương 3,6m3/h anh em ạ! Mình nghĩ tiêu chuẩn để đưa ra công suất máy là Nhà sản suất đều tuân thủ một quy trình.
Em nghĩ không phải nhà sản xuất nào cũng tuân theo 1 định mức như vậy, nó phụ thuộc vào hiệu suất của từng nhóm máy anh ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới