Hỏi về điều chỉnh giá đối với HĐ theo đơn giá điều chỉnh

tuvn254

Thành viên năng động
Mình đang làm điều chỉnh giá cho HĐ theo đơn giá điều chỉnh thì mình muốn hỏi các bạn vấn đề sau:
1. Đối với hình thức này không phải áp dụng theo Thông tư số 09/2008/TT-BXD vì đã là đơn giá điều chỉnh rồi. Nghĩa là được điều chỉnh tất cả các loại vật liệu, ko giống như TT09
2. Trong cơ cấu đơn giá, không phải bỏ đi chi phí lán trại như TT09.
Các bạn cho mình xin ý kiến là đúng hay sai nhé.

Cảm ơn các bạn nhiều.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Nếu do biến động giá vật liệu thì điều chỉnh hợp đồng theo TT09
Các điều chỉnh khác (trượt giá, ps...) thì theo hướng dẫn TT08/2010

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình đang làm điều chỉnh giá cho HĐ theo đơn giá điều chỉnh thì mình muốn hỏi các bạn vấn đề sau
1. Đối với hình thức này không phải áp dụng theo TT09 vì đã là đơn giá điều chỉnh rồi. Nghĩa là được điều chỉnh tất cả các loại vật liệu, ko giống như TT09
- Bạn hiểu không đúng về Phạm vi áp dụng của từng loại hợp đồng và Đối tượng của thông tư số 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008.
- Việc áp dụng tài liệu nào trong việc điều chỉnh Giá hợp đồng phụ thuộc vào các điều khoản trong hợp đồng có liên quan điến việc điều chỉnh giá. Nếu trong hợp đồng chưa có quy định thì bạn có thể tham khảo các tài liệu quy định của nhà nước, tuy nhiên cần vận dụng cho đúng:
+ Thông tư 19/2008/TT-BXD áp dụng đối với đối với các dự án đầu tư xây dựng công trình sử dụng vốn nhà nước do giá vật liệu xây dựng biến động ngoài khả năng kiểm soát của chủ đầu tư và nhà thầu
+ Thông tư số 08/2010/TT-BXD ngày 29/7/2010 của Bộ xây dựng hướng dẫn phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.
Bạn cần mô tả rõ tình huống của bạn thì mọi người mới đóng góp ý kiến giúp bạn được.

tuvn254

Thành viên năng động
Theo TT09/2008 thì
"1.2. Việc điều chỉnh giá vật liệu xây dựng được áp dụng đối với các gói thầu đã và đang triển khai thực hiện theo hình thức giá hợp đồng trọn gói, hình thức giá hợp đồng theo đơn giá cố định."
Xin bạn cho ý kiến về điều này.

LHNcdb37

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn phải căn cứ vào hợp đồng để điều chỉnh. Theo mình hình như bạn đang hiểu sai hoàn toàn TT09. TT đó được ban hành là do biến động giá vật liệu đột biến năm 2008 chỉ áp dụng riêng cho những công trình đã và đang thi công khi thông tư ra đời, chịu sự biến động đột biến của giá cả vật liệu.

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mình đang làm điều chỉnh giá cho HĐ theo đơn giá điều chỉnh thì mình muốn hỏi các bạn vấn đề sau:
1. Đối với hình thức này không phải áp dụng theo Thông tư số 09/2008/TT-BXD vì đã là đơn giá điều chỉnh rồi. Nghĩa là được điều chỉnh tất cả các loại vật liệu, ko giống như TT09
2. Trong cơ cấu đơn giá, không phải bỏ đi chi phí lán trại như TT09.
Các bạn cho mình xin ý kiến là đúng hay sai nhé.

Cảm ơn các bạn nhiều.
Chào anh, HĐ của anh chắc cũng đã hoàn thành rồi. Vậy anh điểu chỉnh như thế nào nhỉ? Có thể chia sẽ chút kinh nghiệm cho anh em học hỏi được không ạ?
Theo em trường hợp này áp dụng Thông tư số 08/2010/TT-BXD. Không biết Hợp đồng của anh ký có nằm trong mấy điều khoản sau không:
3. Đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh:
a) Trường hợp khối lượng thực tế hoàn thành được nghiệm thu ít hơn hoặc nhiều hơn so với khối lượng trong hợp đồng đã ký thì thanh toán theo khối lượng hoàn thành thực tế được nghiệm thu.
b) Tại thời điểm ký hợp đồng, các bên thoả thuận sẽ điều chỉnh lại đơn giá cho những khối lượng công việc được điều chỉnh giá do trượt giá sau một khoảng thời gian nhất định kể từ ngày hợp đồng có hiệu lực.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới