Hỏi về giá dự thầu

pvhung029

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Em chào các bác! Hiện tại em có một vấn đề muốn hỏi như sau:
Khi em làm hồ sơ thầu em thường thấy các mã ví dụ như đổ bê tông cột <= 16m chẳng hạn, thì phân tích ra thì nó có vận thăng. Nhưng nếu với những nhà tầm 3 tầng chẳng hạn, em không vận chuyển bằng vận thăng mà bằng tời,​
Hoặc như em thấy có một số công tác cao <=50 m yêu cầu cẩu tháp. Nhưng thực sự em không muốn thầu bằng cẩu tháp mà chỉ duy nhất dùng vận thăng thôi.
Thường thì em thấy một số bác xóa cái máy đấy đi không tính đến nữa. Như vậy thì thiệt thòi cho bản thân quá :(

Các bác cho em ý kiến vụ này xử lý thế nào để vừa được phê duyệt và vừa không thiệt mình được không ạ?
Cảm ơn các bác nhiều!!!!!!

Lucky Luke

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các bác cho em ý kiến vụ này xử lý thế nào để vừa được phê duyệt và vừa không thiệt mình được không ạ?
Có 02 cách:

- Cách 1: Chuyển đổi định mức, bằng cách thay thế thiết bị. Cân đối để giá trị của phương án thay thế thiết bị có giá bằng hoặc thấp hơn phương án của định mức. Chắc chắn bên mời thầu sẽ phê duyệt.

- Cách 2: Cứ để nguyên theo định mức, còn sau này ông làm thế nào thì tính toán sau, làm kiểu gì thì làm, miễn là ra được sản phẩm. Về nguyên lý thì định mức đã cho phép thanh toán thì không ai cắt bỏ chi phí này.

Một số hồ sơ mời thầu yêu cầu bắt buộc nhà thầu tham gia đấu thầu phải có đầy đủ thiết bị theo đúng yêu cầu. Khi ấy thì tốt nhất là làm theo phương án 02 và sau đó mua hoặc thuê thêm thiết bị đáp ứng đầy đủ... cho lành.

pvhung029

Cách 1: Chuyển đổi định mức, bằng cách thay thế thiết bị. Cân đối để giá trị của phương án thay thế thiết bị có giá bằng hoặc thấp hơn phương án của định mức. Chắc chắn bên mời thầu sẽ phê duyệt.
Cách này em thấy có lý, nếu mình cứ chạy hết ra dự toán rồi cho mấy cái máy không có vào giá trị của máy khác có được không bác nhỉ?
Cách 2: Cứ để nguyên theo định mức, còn sau này ông làm thế nào thì tính toán sau, làm kiểu gì thì làm, miễn là ra được sản phẩm. Về nguyên lý thì định mức đã cho phép thanh toán thì không ai cắt bỏ chi phí này.
Cách này em thấy không ổn lắm vì nó còn ảnh hưởng tới biện pháp thi công của mình nữa mà. Nếu cứ chiến bừa mấy bác kiểm toán vào các bác ý trừ hết.

hunter225

Quản trị cấp cao
Em chào các bác! Hiện tại em có một vấn đề muốn hỏi như sau:
Khi em làm hồ sơ thầu em thường thấy các mã ví dụ như đổ bê tông cột <= 16m chẳng hạn, thì phân tích ra thì nó có vận thăng. Nhưng nếu với những nhà tầm 3 tầng chẳng hạn, em không vận chuyển bằng vận thăng mà bằng tời,​
Hoặc như em thấy có một số công tác cao <=50 m yêu cầu cẩu tháp. Nhưng thực sự em không muốn thầu bằng cẩu tháp mà chỉ duy nhất dùng vận thăng thôi.
Thường thì em thấy một số bác xóa cái máy đấy đi không tính đến nữa. Như vậy thì thiệt thòi cho bản thân quá :(

Không có gì bạn phải lăn tăng cả, đó là hao phí định mức, bạn áp dụng theo chỉ là cái cơ sở để tính đơn giá thôi, còn ra thực tế thi công thì bạn làm sao cũng được, miễn là chất lượng và tiến độ đảm bảo. Nói thêm tý là hao phí do mấy anh lúc xưa làm, chưa chắc đã đúng hết vì bây giờ công nghệ và trình độ đã hơn xưa, không nhất thiết phải áp dụng theo ( chỉ nên tham khảo)
Bạn muốn được phê duyệt đơn giá thì tốt nhất nên áp dụng theo ĐM XDCB, còn ra thi công, TVGS không có quyền bắt bạn làm theo y hao phí trong định mức, bạn cứ làm bình thường miễn sao nó phù hợp với nhà thầu.

Lucky Luke

Cách thứ 2 này em thấy không ổn lắm vì nó còn ảnh hưởng tới biện pháp thi công của mình nữa mà. Nếu cứ chiến bừa mấy bác kiểm toán vào các bác ý trừ hết.
Ai chả biết là thế. Nhưng một số HSMT họ quy định bắt buộc phải có (với nhà cao tầng, họ có thể yêu cầu có vận thăng lồng >3T hoặc cẩu tháp), trường hợp này thì có muốn tránh cũng không được.

Cho nên cứ tùy cơm mà gắp mắm, ổn hết. Còn công trình nhỏ, giá trị chi phí cho loại máy này thấp thì bỏ qua cũng được, lấy cái khác bù vào.

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bác nên xem trong HSMT của bên mời thầu, xem những cái đó có phải là điều kiện bắt buộc không, nếu bắt buộc thì cứ để thế, còn nếu không thì tùy bác chế biến, miễn sao giá bỏ thầu đừng cao hơn trong HSMT là được.

Lucky Luke

Bác nên xem trong HSMT của bên mời thầu, xem những cái đó có phải là điều kiện bắt buộc không, nếu bắt buộc thì cứ để thế, còn nếu không thì tùy bác chế biến, miễn sao giá bỏ thầu đừng cao hơn trong HSMT là được.
Hề hề. Chào Mrpda. Có vấn đề này cần bàn thêm nhé. Bây giờ giả sử HSMT không bắt buộc (tức là không quy định cụ thể bắt buộc nhà thầu phải có thiết bị này, máy móc nọ), mà cậu ở cương vị nhà thầu, đang lập HSDT - như cậu gì đó đặt câu hỏi, vậy cậu sẽ xử lý như thế nào?

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hề hề. Chào Mrpda. Có vấn đề này cần bàn thêm nhé. Bây giờ giả sử HSMT không bắt buộc (tức là không quy định cụ thể bắt buộc nhà thầu phải có thiết bị này, máy móc nọ), mà cậu ở cương vị nhà thầu, đang lập HSDT - như cậu gì đó đặt câu hỏi, vậy cậu sẽ xử lý như thế nào?

:D, như vậy thì cứ theo ý bác chủ thớt thôi ạ :), còn gì phải bàn nữa đâu nhỉ :|.
Điều quan trọng là vẫn đảm bảo được tiến độ và chất lượng công trình.

pvhung029

:D Cảm ơn các bác đã nhiệt tình đóng góp! Sau một hồi ngâm cứu thì em hiểu được vấn đề là thế này:
Phương án 1: nếu nó nhỏ thì bỏ đi
Phương án 2: Không xóa gì cả, chạy dự toán,dự thầu một cách bình thường. Sau khi tính giá ca máy theo tt 06 thì ta làm một bước nữa là tính xem thực sự giá trị 1 ca máy mình không có so với máy mình có là bao nhiêu: rồi vào đơn giá chi tiết chuyển đổi, sẽ ngon và hoàn toàn bảo vệ được.
Phương án 3. Chạy bình thường và cộng cái phần máy mình không có vào chi phí máy khác.

Em hiểu vậy không biết đã đúng chưa? mong các bác cho ý kiến?

Lucky Luke

Phương án 3. Chạy bình thường và cộng cái phần máy mình không có vào chi phí máy khác.
Tỷ lệ máy khác lớn lắm cũng chỉ cỡ khoảng 20%, hơn nữa vượt tỷ lệ quy định trong định mức là dễ bị "bóp cò" lắm. Trong trường hợp này cậu mà để hết vào tỷ lệ máy khác, chắc tỷ lệ tầm 500%. Không giải trình được đâu.

pvhung029

:DPhương án 1, và 2 bác không nói gì chắc là dùng được rồi.

Tỷ lệ máy khác lớn lắm cũng chỉ cỡ khoảng 20%, hơn nữa vượt tỷ lệ quy định trong định mức là dễ bị "bóp cò" lắm
Em hỏi thêm tí nữa, Cái con số 20% này có văn bản nào quy định không bác?

Lucky Luke

Em hỏi thêm tí nữa, Cái con số 20% này có văn bản nào quy định không bác?
Không có quy định cậu ạ. Nhưng để ý quy định trong định mức sẽ thấy, tỷ lệ máy khác thường chỉ vài %. Để cao quá không giải trình được đâu. Phù...

hunter225

Quản trị cấp cao
Không có quy định cậu ạ. Nhưng để ý quy định trong định mức sẽ thấy, tỷ lệ máy khác thường chỉ vài %. Để cao quá không giải trình được đâu. Phù...

Tỉ lệ này bác Lucke đề cập là kinh nghiệm, tuy nhiên trong các công trình cầu, đường, phà...tỉ lệ máy móc chiếm tỉ lệ cao hơn...

pvhung029

okie, Bây giờ thì em đã hiểu. :D
Em cảm ơn các bác thật nhiều nhiều nhiều.....:x

Lucky Luke

Tỉ lệ này bác Lucke đề cập là kinh nghiệm, tuy nhiên trong các công trình cầu, đường, phà...tỉ lệ máy móc chiếm tỉ lệ cao hơn...
Không phải là kinh nghiệm, mà là trong định mức quy định cụ thể chứ cậu? Tức là ngoài các thiết bị quan trọng bắt buộc để thực hiện công tác đó theo dây chuyền phù hợp thì còn có thể thêm các loại máy - thiết bị khác không bắt buộc. Chi phí cho các loại thiết bị này trong định mức khoán theo tỷ lệ % của các loại máy đã xác định. Và thường thì tôi thấy chi phí này được tính với tỷ lệ chỉ vài %. Trước kia tôi đã thấy trong Định mức 1776 có tỷ lệ máy khác lên tới 15%, nhưng hiện giờ tìm mãi không thấy công tác đó.