Hỏi về hồ sơ vật liệu đầu vào công tác gia công lắp dựng kết cấu thép

Layer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào các bác,

Hiện tại em (đại diện nhà thầu chính) đang làm việc với TVGS và một thầu phụ thi công hạng mục kết cấu thép đỉnh mái và trần Hunter. Em có vài thắc mắc rất mong được chỉ giáo.

1. Quy trình gồm 2 giai đoạn: Gia công tại cơ sở sản xuất và lắp dựng tại hiện trường. Địa điểm ghi trên các biên bản nghiệm thu công tác gia công các cấu kiện là tại cơ sở sản xuất của nhà thầu phụ, còn các biên bản nghiệm thu công tác lắp dựng thực hiện tại công trường. Hai vị trí này cách nhau 2000 (km), có gì bất hợp lý không?

2. Nếu mình quan niệm "vật liệu" ở đây là thành phẩm, tức là các khung, kèo, xà gồ.... và nghiệm thu công tác lắp dựng, bỏ qua giai đoạn gia công thì có được không? Theo em thì hơi vô lý vì các "vật liệu" này không có chứng chỉ chất lượng, chứng chỉ xuất xứ, mà chỉ có CO, CQ của vật liệu ban đầu trước khi gia công (Thép hình). Xin ý kiến của các bác.

3. Em cần phải thí nghiệm những loại vật liệu nào? Em liệt kê ra gồm có: Thép hình, bulon, tôn, trần Hunter, sơn. Các vật liệu lìu tìu như que hàn thì có phải thí nghiệm không? Và thí nghiệm các vật liệu trên cần kiểm tra các tiêu chí nào, căn cứ vào tiêu chuẩn nào?

Mong các bác giúp đỡ. Em cảm ơn rất nhiều.

Layer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các tiền bối đâu cả rồi, giúp em với? Em post thêm câu này cho bài viết đủ 60 ký tự :(

quackdajka

Thành viên mới
khổ thân thằng bé!hỏi thế mà hok ai trả lời!mình cũng đang gặp trường hợp như thế đây! híc:confused:

viethai247

Thành viên có triển vọng
Bạn đọc lại trong quy định lấy mẫu thí nghiệm chỉ lấy các vật liệu chính để mang đi thí nghiệm. Chứ như bạn nói lấy cả que hàn mang đi thí nghiệm chắc mai mình phải lấy dây thép buộc đi thí nghiệm mất thôi :D.
Đúng là hiện tại thị trường cung cấp sắt hình hầu như là sắt gia công lên không có chứng chỉ xuất xưởng. Nhưng vẫn theo quy định phải có nghiệm thu vật liệu đầu vào trước khi đưa vào gia công sản xuất. Khi gia công xong phải một cái biên bản nghiệm thụ vật liệu chế tạo sẵn :D xem xét đã đủ và đúng yêu cầu kỹ thuật trong bản vẽ về đường hàn, chiều cao đường hàn, liên kết làm sao???
Còn cái quy trình ra công mình không rõ nhà thầu phụ thế nào mà ông từ TP HCM gia công sản xuất mang ra HN lắp dựng??? chắc chắn quá vô lý? Cái này yêu cầu giải trình xin tý mẻ :D