Hỏi về mác bê tông ký hiệu: C15, C25,C20 và C30

anhtthg

Thành viên mới
Tôi đang kiểm tra bản vẽ thiết kế của một nhà thầu Trung Quốc trong bản vẽ có ghi ký hiệu của mác bê tông như sau: C20; C25; C30 nhưng tôi không hiểu là như thế nào. Bác nào biết các ký hiệu bê tông đó thì tương đương với mác BT bao nhiêu của Việt Nam quy định và có văn bản nào hướng dẫn về cách quy đổi đó cho tôi xin luôn nhé tôi xin cảm ơn nhiều.:confused:

Last edited by a moderator:

nguyendinhquang

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
gửi Bác tham khảo nhé Bêtông mác C20; C25; C30 là bê tông có cường độ nén 20MPa (~200kG/cm2),25MPa (~250 kG/cm2).
tương đương mác M200 hay M250 của Việt nam nếu là mác của TC Anh/Âu.
Còn nếu theo TC Mỹ thì C25 phải tương đương 250x1.2= M300, 300x1.2= kG/cm2.

nguyendinhquang

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
xin các bác tham khảo bêtông mac C20,C25,...

em tập hợp một số qui đổi về mác bêtông, gửi các bác trao đổi thêm, mong nhận được nhiều ý kiến. Cái này của GS. Nguyễn Đình Cống (Nguyên Chủ nhiệm khoa xây dựng - ĐHXD) trực tiếp quy đổi.

File đính kèm

• mac betong.doc
    48,5 KB · Đọc: 18.321

ntv_vpmc

Thành viên mới
Tôi đang kiểm tra bản vẽ thiết kế của một nhà thầu Trung Quốc trong bản vẽ có ghi ký hiệu của mác bê tông như sau: C20; C25; C30 nhưng tôi không hiểu là như thế nào. Bác nào biết các ký hiệu bê tông đó thì tương đương với mác BT bao nhiêu của Việt Nam quy định và có văn bản nào hướng dẫn về cách quy đổi đó cho tôi xin luôn nhé tôi xin cảm ơn nhiều.:confused:

Để kiểm tra bản vẽ thiết kế của nước ngoài thì điều đầu tiên bạn phải có tiêu chuẩn mà nhà thầu áp dụng đã được BXD phê duyệt ( BXD có quy định về việc áp dung tiêu chuẩn nước ngoài tại việt nam). Từ tiêu chuẩn đó bạn sẽ biết được các mác C20, C25, C30 tương đương với mác nào của Việt Nam.

H

hieuxaydung2506

Guest
cho mình hỏi co phai bộ xây dựng quy định mac bêtông 300 thì khi bắn mac chỉ cần đạt mác 210 là đủ không, tương tự những mac bêtông khác cũng vậy có phải không?

alohabibica

Thành viên mới
Mác bê tông và cường độ chịu nén.

em tập hợp một số qui đổi về mác bêtông, gửi các bác trao đổi thêm, mong nhận được nhiều ý kiến. Cái này của GS. Nguyễn Đình Cống (Nguyên Chủ nhiệm khoa xây dựng - ĐHXD) trực tiếp quy đổi.
Em muốn hỏi về mác của bê tông và f'c tương ứng với mác đó.
với bê tông có mac 400 thì f'c bằng bao nhiêu?
Em xin cảm ơn.

trieudominh

Thành viên mới
Hoi ve thong so trong Sap

Em muốn hỏi về mác của bê tông và f'c tương ứng với mác đó.
với bê tông có mac 200 thì f'c bằng bao nhiêu?
Em xin cảm ơn.

datquoctran

Thành viên mới
xin cam on moi nguoi da post bai len cho moi nguoi tham khao!!!!

minhthu96

Thành viên mới
Xin cám ơn nhiều, mình cũng đang thắc mắc mà không biết hỏi ai.

tuandua_1187

Thành viên mới
Thank nhieu
ma ban co cai bang ve be tong c20.c15,c25 ko vay
cho minh xin nhe

leedongchul

Thành viên mới
vẫn chưa hiểu: tóm lại bê tông c20 có nghĩa là cường độ chịu nén tối đa của mẫu bê tông đó là 20mpa = 200kg/cm2 theo tiêu chuẩn anh âu.còn theo tc mỹ thì sao nó lại bằng 300mpa