Hỏi về quyết toán khối lượng phát sinh công trình

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Em có một vấn đề này xin mọi người giúp với: Em đang làm hồ sơ quyết toán một công trình ( công trình chợ nông thôn gồm nhiều hạng mục, hồ sơ thiết kế có thay đổi và đã được phê duyệt) trong đó có hạng mục rãnh thoát nước + lán chợ của em có thay đổi vị trí ( và thay đổi khối lượng giảm so với khối lượng ban đầu ) em làm hồ sơ bổ sung như sau ( đã được phòng tài chính thành phố phê duyệt ) khối lượng rãnh thoát nước + lán chợ theo hợp đồng em để là phát sinh giảm và khối lượng rãnh thoát nước + lán chợ thay đổi em để phát sinh tăng. Khi làm hồ sơ quyết toán thì em để tất cả khối lượng rãnh thoát nước + Lán chợ thay đổi vào PL04. còn rãnh thoát nước + lán chợ theo hợp đồng em để PL02 nhưng ở phần thực hiện em để trống. Em làm vậy có đúng không. Nếu sai thì sai ở phần nào. Nếu đúng thì làm thế nào giải thích với TVGS ( vì CĐT cũng đồng ý với cách làm của em )

Last edited by a moderator:

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Em có một vấn đề này xin mọi người giúp với: Em đang làm hồ sơ quyết toán một công trình ( công trình chợ nông thôn gồm nhiều hạng mục, hồ sơ thiết kế có thay đổi và đã được phê duyệt) trong đó có hạng mục rãnh thoát nước + lán chợ của em có thay đổi vị trí ( và thay đổi khối lượng giảm so với khối lượng ban đầu ) em làm hồ sơ bổ sung như sau ( đã được phòng tài chính thành phố phê duyệt ) khối lượng rãnh thoát nước + lán chợ theo hợp đồng em để là phát sinh giảm và khối lượng rãnh thoát nước + lán chợ thay đổi em để phát sinh tăng. Khi làm hồ sơ quyết toán thì em để tất cả khối lượng rãnh thoát nước + Lán chợ thay đổi vào PL04. còn rãnh thoát nước + lán chợ theo hợp đồng em để PL02 nhưng ở phần thực hiện em để trống. Em làm vậy có đúng không. Nếu sai thì sai ở phần nào. Nếu đúng thì làm thế nào giải thích với TVGS ( vì CĐT cũng đồng ý với cách làm của em )
Cho mình hỏi bạn có phụ lục hợp đồng điều chỉnh, bổ sung chưa?
Có phải điều chỉnh giá không?
Về cơ bản cách như bạn là hợp lý. Những khối lượng có trong hợp đồng thì vào PL02 (BXD)-PL3a(BTC); Những khối lượng điều chỉnh, bổ sung thì cho vào PL04 (BXD)-PL4(BTC)

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Theo tôi cách làm của bạn không sai nhưng sao bạn phải làm đến 2 phụ lục cho việc này nhỉ? Bạn có thể làm 1 phụ lục trong đó tách riêng phần công việc phát sinh giảm và phần công việc phát sinh tăng.
Việc phát sinh do thay đổi vị trí (thay đổi thiết kế) đã được chủ đầu tư phê duyệt thì sẽ gửi các bên liên quan. TVGS sẽ thực hiện nhiệm vụ của họ là giám sát theo phụ lục hợp đồng.

P/s: Tôi đã sửa lại tiêu đề của chủ đề này thêm rõ ràng và hy vọng tên mới sẽ thu hút được sự chú ý của nhiều thành viên hơn.

huyxp

Thành viên rất năng động
trong bảng khối lượng quyết toán làm một cột theo hợp đồng và một cột theo thực tế. từ đó có sự so sánh giữa hợp đồng và thực tế với TH đơn giá của bạn là cố định
mình tham gia vậy mong học hỏi thêm

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Em cám ơn mọi người đã trả lời câu hỏi của em. các bác bảo ko sai nhưng thằng TVGS nó bảo là làm sai em chịu chết ko nói được TVGS. Em xuống CĐT yêu cầu gọi TVGS xuống làm việc thì TVGS ko đến ( Xuống CĐT ). còn mang hồ sơ ra TVGS thì nó bảo sai về làm lại ( em mang đi mang lại ko biết bao nhiêu lần một lần nó bảo sai một tý từ ngày bắt đầu em làm quyết toán công trình này đến bây giờ hình như đã được 4 tháng rùi mà mỗi lần mang hồ sơ ra đấy TVGS nó găm hồ sơ của em mất ít nhất là nửa tháng) mà hồ sơ bổ sung của em thì đã được các cấp có thẩm quyền phê duyệt ( đã có phụ lục hợp đồng ). Các bác cho em cao kiến để đối phó với thằng TVGS này với vì em còn đến 2 công trình nữa liên quan đến mấy ông TVGS này ( ngày trước bọn TVGS này nó còn găm hồ sơ của em đến 7 tháng song mới ký )

hunter225

Quản trị cấp cao
Em cám ơn mọi người đã trả lời câu hỏi của em. các bác bảo ko sai nhưng thằng TVGS nó bảo là làm sai em chịu chết ko nói được TVGS. Em xuống CĐT yêu cầu gọi TVGS xuống làm việc thì TVGS ko đến ( Xuống CĐT ). còn mang hồ sơ ra TVGS thì nó bảo sai về làm lại ( em mang đi mang lại ko biết bao nhiêu lần một lần nó bảo sai một tý từ ngày bắt đầu em làm quyết toán công trình này đến bây giờ hình như đã được 4 tháng rùi mà mỗi lần mang hồ sơ ra đấy TVGS nó găm hồ sơ của em mất ít nhất là nửa tháng) mà hồ sơ bổ sung của em thì đã được các cấp có thẩm quyền phê duyệt ( đã có phụ lục hợp đồng ). Các bác cho em cao kiến để đối phó với thằng TVGS này với vì em còn đến 2 công trình nữa liên quan đến mấy ông TVGS này ( ngày trước bọn TVGS này nó còn găm hồ sơ của em đến 7 tháng song mới ký )
Đơn giản thôi bạn ah, thiếu chi phí bôi trơn...
Bạn cứ gặp sếp nói vậy và trình bày như trên, mình tin sếp bạn sẽ có cách...:D

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Àh cái đấy sếp đã bôi trơn rùi..... ( mất 5 củ ) nhưng nó vẫn cứ hành

levantusyt

Thành viên có triển vọng
các bước để thanh quyết toán khối lượng phát sinh.
+ Lập biên bản xử lý kỹ thuật khối lượng khác với thiết kế.
+ Lập dự toán phần khối lượng phát sinh tăng và giảm.
+sau khi chủ đầu tư phê duyệt dự toán mới ký phụ lục hợp đồng
lập theo PL02 để thanh và quyết toán.
Lập xong thủ tục hồ sơ giao cho chủ đầu tư để làm việc với giám sát (có biên bản giao nhận) vì chủ đầu tư cũng cần quyết toán để hoàn thành công tác giải ngân(hoạt là chủ đầu tư không có kế hoạch vốn bố trí cho dự án nên tìm cách ...

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Làm 2 cái phụ lục thì bạn phải có hai cái biên bản xử lý kỹ thuật, 2 bộ hồ sơ. Nếu TVGS còn hành nữa (mà đã có chi phí bôi trơn) rồi thì làm cái văn bản gửi Chủ đầu tư và đồng kính gửi nó hỏi là hồ sơ sai chỗ nào. Nếu rõ lý do cụ thể.
Có như thế nó mới ngán. Bên em làm việc chỉ cần văn bản thôi.

daibangx3

Thành viên mới
TVGS đó không muốn dầu bôi trơn đâu bạn. Nó muốn gạch xây dựng đó, bạn kêu mấy anh em thợ hồ cho nó ăn gạch là nó chịu liền à !:D

nguyentrungthang

Thành viên có triển vọng
Xin cho em hỏi các bác: hợp đồng thi công theo đơn giá cố định mà nhà thầu phát hiện thấy khối lượng dự toán tính thiếu. Muốn bổ sung khối lượng thiếu đó để thanh toán thì làm những thủ tục nào? và như thế nào ạ? Mong các bác chỉ giúp

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cho mình hỏi bạn có phụ lục hợp đồng điều chỉnh, bổ sung chưa?
Có phải điều chỉnh giá không?
Về cơ bản cách như bạn là hợp lý. Những khối lượng có trong hợp đồng thì vào PL02 (BXD)-PL3a(BTC); Những khối lượng điều chỉnh, bổ sung thì cho vào PL04 (BXD)-PL4(BTC)

mình có quan điểm như sau:

1. một khi chủ đầu tư đã ok thì TVGS im lặng mà nghe. không có chuyện CĐT đã thống nhất mà TVGS hành tỏi đâu, cách thức thực hiện như sau: Bác làm 1 công văn gửi TVGS đề nghị nghiệm thu QT khối lượng kèm theo bảng tính nghiệm thu QT khối lượng, đến tận nới, làm biên bản bàn giao cho đơn vị tvgs. bên tvgs sẽ không thể không trả lời được.. nếu TVGS không trả lời, bác làm 3 lần như thế rồi làm văn bản báo cáo chủ đầu tư về việc tvgs không ký và cũng không trả lời. Nếu TVGS có văn bản trả lời rằng nội dung không đúng thì làm văn bản CĐT đề nghị họp 3 mặt 1 lời là xong. TVGS chạy lên mây cũng không qua khỏi CĐT đâu mà lo.
(bác gửi VB cho TVGS với điều kiện bác không còn nợ nần gì về hồ sơ mới được. oánh phát đấy là hết tình ae luôn)

2. TVGS là đại diện chủ đầu tư thay mặt chủ đầu tư giám sát hiện trường, trong mẫu nó có chỗ TVGS (nếu có), tuy nhiên CĐT sẽ quyết định có cần TVGS ký hay không? bên em làm 1 số dự án CĐT và nhà thầu ký thôi, không cần TVGS cho mệt. kho bạc vẫn chấp thuận bình thường.

3. về việc đưa số liệu đó vào mẫu 03a hay 04 thì mình có quan điểm như sau:
- tại mẫu 03a, cái hạng mục nào có trong hợp đồng thì đưa vào (sau này tăng hay giảm cũng kệ), KL nghiệm thu QT bao nhiêu đưa vào luôn. (sẽ giảm so với trúng thầu).
- mẫu 04, không đưa hạng mục này vào.

trừ khi có trường hợp như sau thì cả 2 mẫu đều có:
VD: hợp đồng 150m3 bê tông M150, bổ sung 100m3, sau đó nghiệm thu QT
KL HĐ 80 + KL bổ sung 70 = 150m3
thì khi đó cả 2 mẫu đều phải có hạng mục này.

Cách em làm thế và kho bạc tại Hà nội đã chấp thuận đấy.

cong123

Thành viên mới
Tôikhông hiểu câu này của bạn"và thay đổi khối lượng giảm so với khối lượng ban đầu" bạn nói thay đổi khối lượng giảm so với khối lượng ban đầu mà khi làm phát sinh bạn lại làm Khối lượng theo hợp đồng là phát sinh giảm, Khối lượng điều chỉnh là phát sinh tăng.
Theo tôi thế này:Bạn hãy làm một Phụ lục khối lượng hoàn thành cột 1 là KL theo hợp đồng cột 2 KL theo điều chỉnh Cột tứ 3 là mức chênh giữa cột 2-cột 1. sau đó mới dựa vào khối lượng đó để làm quyết toán.Theo tôi là như vậy mong mọi người góp ý thêm