Hỏi về tài Nguyên Trong MP

dienutc

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
em chào các bác em mới học MP em muốn hỏi là tại sao trong cửa sổ khai báo tài nguyên ( Resource sheet) ở cột (Max, Unts mình nhập số nhân công tối đa trong 1 ngày). Nhưng sao em nhập nó chỉ hiện ra % thui ạ. do đó ở cửa sổ Gratt chart cũng hiện phần %. Em muốn hỏi làm sanhapjhaapj được số công nhân ạ. Thank các Bác

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bạn đổi lại đơn vị bằng cách sau:
vào Tool => options => Schedule; tại dòng Show assignment units as a: bạn đổi Percentage thành Decimal. Thế là Ok

dienutc

em làm được rùi thank anh nhiều nhé:X :) ak em có một lỗi nữa là khi em tạo lưới ơ đồ ngang ( vào Gridlines ở mục Gantt rown em chon đừng nét liền nhưng khi ok thì lưới sơ đồ ngang bị ngắt quoảng làm thế nào để khác phục lỗi này ạ. Thank các Bác

icor

Các đường đó sẽ bị ngắt quãng tại những ngày không làm việc (ngày nghỉ được mặc định là thứ 7 và chủ nhật) muốn đường này không ngắt quãng thì phải điều chỉnh lại lịch làm việc, chỉnh lại thứ 7 và chủ nhật là ngày làm việc là ok.
Em vào Tool = > change working time, bôi đen các ngày thứ 7 và chủ nhật (các ngày nghỉ này được để mầu xám) sau đó lựa chọn Nondefault working time là Ok.

dienutc

Em làm được rùi ạ Thank Bác ạ:)
Cả nhà có ai biết làm sao để đổi chữ " Day" thành chữ "D" hoặc chữ " Ngày " không ạ?
Em thấy mấy Bác bào tạo thêm 1 trường mới rùi ẩn trường " Dration" nhưng ai biết cách nào khác không ạ chỉ dùm em với ạ?
Ngoài ra trong cửa sổ " Recoure sheet" thì NC mình chọn kiểu "Work" Vật Liệu chọn kiểu "Material" Còn Máy thi công thì mình chọn kiểu " Work" hay "Material". Em thấy trong một số tài liệu thì bảo chọn kiểu "Material". Nhưng thầy giáo em lại bảo chọn kiểu " Work" ạ?
Vậy thì mình chọn kiểu nào ạ nhờ các Bác chỉ giúp?

Last edited by a moderator:

icor

đổi " day" thành "d" bạn có thể làm như sau:
Tools => Options => Edit; tại mục "Days" có một danh sách lựa chọn, bạn chọn "d" thay vì "day" là ok, doi "d" thành "D" thì format font.
Máy thi công theo mình thì nên chọn là Work

dienutc

Thank Bác nhé! Cái phần chuyển " day" thành " d" thì em đã hiểu nhưng chuyển từ "d" thành " D" thì em vẫn chưa làm được
bác có thể nói rõ hơn ko ạ?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới