Hỏi về vấn đề bóc khối lượng xây tường. Mong giúp đỡ!

risusu

Thành viên nhiều triển vọng
Mình có thắc mắc muốn hỏi:
Khi bóc khối xây tường thi ta tính nguyên mảng tường đó rồi trừ cửa.
Chẳng hạn mảng tường 5mx3,6mx0,2m; cửa sổ 1,4mx0,8m.
Khối lượng xây tường = (5x3,6-1,4x0,8)x0,2 có đúng không? hay là phải trừ thêm lớp trát má cửa nữa (tức là trừ 4 má cửa).
Mình muốn tính luôn mà không trừ má cửa có được không?
Thanks!

Last edited by a moderator:

hunter225

Quản trị cấp cao
Chẳng hạn mảng tường 5mx3,6m; cửa sổ 1,4mx0,8m.
Khối lượng xây tường = 5x3,6-1,4x0,8 có đúng không? hay là phải trừ thêm lớp trát má cửa nữa (tức là trừ 4 má cửa).
Thanks!

Khối lượng tường xây = DT xây tường x chiều dày tường (m3)
Trong đó DT xây tường = DT tường - DT cửa chiếm chỗ
Trong tính toán không ai trừ đi phần má cửa đâu bạn ah, còn bạn muốn tính là không trừ cửa thì mình nghĩ chắc không được, vì cửa chiếm chỗ, tường không xây vào chỗ đó thì phải trừ thôi...
Có thể bạn đang bốc KL, bạn đang thấy rắc rối vì phải tính đoạn tường xong phải tính đến vị trí cửa chiếm chỗ đó, tuy nhiên đấy là cách chuẩn nhất và chính xác nhất rùi, có 1 cách bạn có thể áp dụng dễ dàng hơn nhưng với điều kiện là toàn bộ nhà phải xây hết là tường 100 hoặc là tường 200, khi đó bạn phải thống kê trước hết cửa, rùi lúc tính DT xây, bạn tính hết DT tường rùi trừ tổng DT cửa chiếm chỗ 1 lần, nếu công trình của bạn có tường 100 và 200 lẫn lộn thì để an toàn bạn nên bốc từ từ và chính xác, ngoài ra bạn nên dùng bút Highlight để làm dấu những đoạn tường mình vừa bốc để tránh nhầm lẫn...
Vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn..!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Chẳng hạn mảng tường 5mx3,6mx0,2m; cửa sổ 1,4mx0,8m.
Khối lượng xây tường = (5x3,6-1,4x0,8)x0,2 có đúng không? hay là phải trừ thêm lớp trát má cửa nữa (tức là trừ 4 má cửa).
Thanks!

Khối lượng tường xây = DT xây tường x chiều dày tường (m3)
Trong đó DT xây tường = DT tường - DT cửa chiếm chỗ
Trong tính toán không ai trừ đi phần má cửa đâu bạn ah, còn bạn muốn tính là không trừ cửa thì mình nghĩ chắc không được, vì cửa chiếm chỗ, tường không xây vào chỗ đó thì phải trừ thôi...
Có thể bạn đang bốc KL, bạn đang thấy rắc rối vì phải tính đoạn tường xong phải tính đến vị trí cửa chiếm chỗ đó, tuy nhiên đấy là cách chuẩn nhất và chính xác nhất rùi, có 1 cách bạn có thể áp dụng dễ dàng hơn nhưng với điều kiện là toàn bộ nhà phải xây hết là tường 100 hoặc là tường 200, khi đó bạn phải thống kê trước hết cửa, rùi lúc tính DT xây, bạn tính hết DT tường rùi trừ tổng DT cửa chiếm chỗ 1 lần, nếu công trình của bạn có tường 100 và 200 lẫn lộn thì để an toàn bạn nên bốc từ từ và chính xác, ngoài ra bạn nên dùng bút Highlight để làm dấu những đoạn tường mình vừa bốc để tránh nhầm lẫn...
Vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn..!
Một trong những lý do người ta không trừ má cửa là do hao phí vật tư. Nếu tường xây thẳng thì số lượng gạch tiêu hao sẽ ít đi (gạch ít bị chặt vỡ), để làm cửa thì nhiều khi do kích thước khác nhau nên phải chặt gạch ra xây chèn làm cho gạch bị hao hụt nhiều hơn.
Đối với tường xây thì người ta bóc tường 110 và tường 220 riêng vì nó có đơn giá khác nhau, định mức vật tư khác nhau, do vậy cách tính không đổi:
DT xây tường (110)= DT tường (110)- DT Cửa( trên tường 110)
DT xây tường (220)= DT tường (220)- DT Cửa( trên tường 220)

ngoctinvina

Bạn ơi! Cho mình hỏi tí:
Khi lập hồ sơ thanh toán khối lượng: về khối lượng thì đo bóc thực tế thi công. Lúc quyết toán khối lượng đã bóc khi thanh toán có chỉnh sửa lại không (vì đôi lúc có nhầm lẫn tí ít).
Cảm ơn./.

hunter225

Quản trị cấp cao
Bạn ơi! Cho mình hỏi tí:
Khi lập hồ sơ thanh toán khối lượng: về khối lượng thì đo bóc thực tế thi công. Lúc quyết toán khối lượng đã bóc khi thanh toán có chỉnh sửa lại không (vì đôi lúc có nhầm lẫn tí ít).
Cảm ơn./.

Về Nguyên tắc thì KL quyết toán = KL hợp đồng + Kl PS (PS có thể PS giảm hoặc PS tăng), nếu HĐ thi công là HĐ theo KL thực tế thì sau này quyết toán sẽ căn cứ vào KL thực tế thi công, do vậy nếu lúc xưa KL của hợp đồng chưa đúng thì khi quyết toán phải điều chỉnh theo đúng thực tế, còn nếu HDTC của bạn là trọn gói (FIDIC) thì bạn phải chịu thôi trừ khi có thay đổi thiết kế của CĐT...

ngoctinvina

Về Nguyên tắc thì KL quyết toán = KL hợp đồng + Kl PS (PS có thể PS giảm hoặc PS tăng), nếu HĐ thi công là HĐ theo KL thực tế thì sau này quyết toán sẽ căn cứ vào KL thực tế thi công, do vậy nếu lúc xưa KL của hợp đồng chưa đúng thì khi quyết toán phải điều chỉnh theo đúng thực tế, còn nếu HDTC của bạn là trọn gói (FIDIC) thì bạn phải chịu thôi trừ khi có thay đổi thiết kế của CĐT...

Bạn ơi! Ý mình không phải thế! Tất nhiên là quyết toán bóc theo khối lượng thực tế rồi so sánh với hợp đồng được chênh chệch rồi.
Ý mình muốn hỏi là: Hợp đồng bên mình là phải chia khối lượng ra từng tháng (vì liên quan đến điều chỉnh giá vật tư). Mình đảm nhận lại công việc của người khác; lúc thanh toán khối lượng đợt 3 thì kiểm tra khối lượng đợt trước người khác bóc bị nhầm lẫn tí (cũng là cái dầm, ô sàn đó). Vậy lúc quyết toán vẫn chốt lại khối lượng lần nữa đúng không (sửa lại những chỗ thiếu sót đó)?

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Bạn ơi! Ý mình không phải thế! Tất nhiên là quyết toán bóc theo khối lượng thực tế rồi so sánh với hợp đồng được chênh chệch rồi.
Ý mình muốn hỏi là: Hợp đồng bên mình là phải chia khối lượng ra từng tháng (vì liên quan đến điều chỉnh giá vật tư). Mình đảm nhận lại công việc của người khác; lúc thanh toán khối lượng đợt 3 thì kiểm tra khối lượng đợt trước người khác bóc bị nhầm lẫn tí (cũng là cái dầm, ô sàn đó). Vậy lúc quyết toán vẫn chốt lại khối lượng lần nữa đúng không (sửa lại những chỗ thiếu sót đó)?
ngoctinvina
Bạn ơi! Cho mình hỏi tí:
Cảm ơn./.

Câu hỏi của bạn một đường, Ý hỏi của bạn một nẻo thế thì khó trả lời quá.!
Dù công trình của bạn có thanh toán hay nghiệm thu theo từng tháng hay bao nhiêu đợt đi nữa nhưng đến khi quyết toán thì khối lượng phải được rà soát lại hết.

tho_cofec

Thành viên rất triển vọng
Chiều dày lớp trát 4 má đó đáng bao nhiêu đâu bạn, bạn chỉ cấn trừ của là được rồi. đúng nguyên tác là phải trừ

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
kết toán và quyết toán

có 1 thuật ngữ mà các đơn vị thi công và chủ đầu tư hay dùng là kết toán giai đoạn.
Tại mỗi giai đoạn thanh toán, người ta có thể xác định khối lượng tạm thời để làm cơ sở thanh toán, cái này gói là kết toán.
Khi hoàn thành công trình thì khối lượng nghiệm thu hoàn thành gọi là quyết toán.
Nói chung, kết toán là tạm tính, quyết toán mới là khối lượng cuối cùng.
lý do kết toán là tạm tính vì ngoài việc khối lượng thiếu thừa thì nhỡ còn khối lượng phát sinh thêm sẽ được tính vào trong quyết toán

scorpions181

Thành viên có triển vọng
Theo mình bạn đang thắc mắc về việc sau khi xây tường và để cửa chúng ta sẽ phải trát 4 má cửa và bạn nghĩ là phải tính thêm khối lượng trát đó vào khối lượng xây tường? Bóc khối lượng xây tường bạn chỉ tính thể tích khối tường xây thôi còn phần trát bạn sẽ tính khối lượng trát riêng vì đơn giá xây và trát hoàn toàn khác nhau. Thể tích xây tường trong ví dụ bạn nói sẽ được tính bằng (5x3.6-1.4x0.8)x0.22 (theo mình được biết thì không có tường 100 và 200 mà chỉ có tường 220 và 110 thôi :D). Chúc bạn thành công!

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Xây, trát- Phần này làm dự toán mất thời gian nhất, yêu cầu phân loại:
* Độ dày của tường (110 và 220)
* Tường trong, tường ngoài
* Diện tích tường xây- diện tích chiếm chỗ (cửa, lanh tô ô văng...)
* Việc trừ cửa và lanh tô chiếm chỗ phức tạp do phải thực hiện để áp dụng cho trát trong và trát ngoài, phải thực hiện trừ theo từng tầng, và theo từng đoạn xây (trừ cửa luôn, trong khi ngồi đếm cửa riêng cho từng tầng và cho trát trong trát ngoài khá phức tạp mà không vận dụng được bảng thông kê cửa)
Bác nào có file nào về bóc khối lượng xây tường và trát đơn giản post lên cho a e tham khảo với