HELP: Chênh lệch giá ca máy và đơn giá bê tông M350 ( bê tông thương phẩm)

hungthangxd

Thành viên rất triển vọng
Website
www.nhacdo.org
Mình đang làm giá cho 1 công trình nhà cao tầng. Mình đang sử dụng phần mềm Dự toán ACITT 2007 (có bản quyền). Mình đang vướng 2 vấn đề cần các bác trong diễn đàn giúp đỡ:
1. Chênh lệch giá ca máy.
Mình thường nhập cái hệ số nhân công theo Hướng dẫn điều chỉnh hệ số máy thi công của UBTP Hà Nội số 4662/QĐ/UBND ngày 22/09/2010 . mình thường cho hệ số này là 1,111. Nhưng mình cần hơn về hệ số này và
cái Sheet Chênh lệch ca máy.
2. Bê tông M350
Công trình mình dùng bê tông thương phẩm tại trạm trộn do Chủ đầu tư cấp. Vì vây ko được chiết tính ra cát đá xi măng... mà ra bê tông thương phẩm luôn. Mình dùng cách bỏ phụ lục vữa đi nhưng sau đó kiểm tra thì sẽ mất hao phí về bê tông và ca máy.
Có bác nào rành 1 trong 2 cái này chỉ rõ giúp mình với.
Thank các bác trước.

hungthangxd

Thành viên rất triển vọng
Website
www.nhacdo.org
Chán quá.ko ai vướng vấn trong Topic này à?
May mà mình cũng biểt rùi. Chia sẻ cho bạn nào cũng bị vướng đây.
Ở vấn đề 1 1. Chênh lệch giá ca máy.
Mình thường nhập cái hệ số nhân công theo Hướng dẫn điều chỉnh hệ số máy thi công của UBTP Hà Nội số 4662/QĐ/UBND ngày 22/09/2010 . mình thường cho hệ số này là 1,111. Nhưng mình cần hơn về hệ số này và
cái Sheet Chênh lệch ca máy.
Trả lời: Trong dự toán acitt 2007 có thanh công cụ Bù giá ca máy bạn chỉ cần vào lần lượt Phân tích ca máy -> Tính chênh lệch ca máy -> Chiết tính đơn giá ca máy -> Đưa giá ca máy sang bảng ĐGCT . Lưu ý: ở Bảng Phân tích ca máy bạn nhập giá trị vào cột Thực tế ( cái này theo hóa đơn ) . Nó sẽ tự tính cho bạn Chênh lệch ca máy. Nên ko cần nhập hệ số máy thi công nữa.
Còn ở vấn đề thứ 2: thì bạn vào Sheet Dự toán Bôi đen 2 cột A và D gõ chuột phải chọn Unhide vào cột B của phần định mức của Bê tông ấn đồng thời Ctrl +T chọn Bê tông thương phẩm M350 rồi phân tích vật tư ->.... là OK