Hỏi về phạm vi ranh giới xây dựng tầng hầm nhà chung cư cao tầng

beoweli

Thành viên nhiều triển vọng
Các anh chị cho em hỏi 1 câu thế này:
Cty e đang làm thiết kế QH Tổng mặt bằng 1/500 cho 1 tòa nhà chung cư cao tầng (trên 28 tầng), trong đó ranh giới của lô đất trùng với chỉ giới đường đỏ được cấp. Theo quy định thì chỉ giới xây dựng sẽ lùi vào 6m so với chỉ giới đường đỏ. Tuy nhiên theo em hiểu thì chỉ giới xây dựng tương ứng với khoảng lùi của phần nổi công trình. Như vây, nếu công ty em thiết kế thi công phần hầm tòa nhà chung cư nêu trên trong toàn bộ phạm vi ranh giới lô đất( trùng với chỉ giới đường đỏ) nhưng vượt qua chỉ giới xây dựng thì có được ko.
Có quy định cụ thể nào về phần ngầm không.
Em tham khảo NGhị định số 39/2010/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý không gian ngầm đô thị thì ở Điều 3, khoản 5, Mục b/ có ghi thế này: Việc xây dựng công trình ngầm đô thị phải tuân thủ tcacs quy định sau
" Không được xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng hoặc phạm vi sử dụng đất được xác định theo quyết định giao đất, thuê dất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Khi có nhu cầu xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng hoặc phạm vi sử dụng đất đã được xác định (trừ phần đấu nối kỹ thuật của hệ thống đường dây, đường ống ngầm) thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép; "
Theo nghị định này thì công trình ngầm đô thị có bao gồm "Phần ngầm của các công trình xây dựng trên mặt đất là tầng hầm (nếu có) cá các bộ phận của công trình nằm dưới mặt đất"
Như vậy tầng hầm của công trình của em vượt quá chỉ giới xây dựng (so với chi giới đường đỏ thì ko vượt mà trùng) nhưng không vượt quá phạm vi ranh giới ô đất được giao thuê đất... thì có được không?
Cơ quan nào để xin phép nếu phải xin phép.
Hoặc có quy định nào cụ thể hơn không?
Các bác giải đáp giùm em!
Trân trọng cảm ơn!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Các anh chị cho em hỏi 1 câu thế này:
Cty e đang làm thiết kế QH Tổng mặt bằng 1/500 cho 1 tòa nhà chung cư cao tầng (trên 28 tầng), trong đó ranh giới của lô đất trùng với chỉ giới đường đỏ được cấp. Theo quy định thì chỉ giới xây dựng sẽ lùi vào 6m so với chỉ giới đường đỏ. Tuy nhiên theo em hiểu thì chỉ giới xây dựng tương ứng với khoảng lùi của phần nổi công trình. Như vây, nếu công ty em thiết kế thi công phần hầm tòa nhà chung cư nêu trên trong toàn bộ phạm vi ranh giới lô đất( trùng với chỉ giới đường đỏ) nhưng vượt qua chỉ giới xây dựng thì có được ko.
Có quy định cụ thể nào về phần ngầm không.
Em tham khảo NGhị định số 39/2010/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý không gian ngầm đô thị thì ở Điều 3, khoản 5, Mục b/ có ghi thế này: Việc xây dựng công trình ngầm đô thị phải tuân thủ tcacs quy định sau
" Không được xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng hoặc phạm vi sử dụng đất được xác định theo quyết định giao đất, thuê dất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Khi có nhu cầu xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng hoặc phạm vi sử dụng đất đã được xác định (trừ phần đấu nối kỹ thuật của hệ thống đường dây, đường ống ngầm) thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép; "
Theo nghị định này thì công trình ngầm đô thị có bao gồm "Phần ngầm của các công trình xây dựng trên mặt đất là tầng hầm (nếu có) cá các bộ phận của công trình nằm dưới mặt đất"
Như vậy tầng hầm của công trình của em vượt quá chỉ giới xây dựng (so với chi giới đường đỏ thì ko vượt mà trùng) nhưng không vượt quá phạm vi ranh giới ô đất được giao thuê đất... thì có được không?
Cơ quan nào để xin phép nếu phải xin phép.
Hoặc có quy định nào cụ thể hơn không?
Các bác giải đáp giùm em!
Trân trọng cảm ơn!

Chào bạn, mình xin phép được trả lời bạn mấy ý sau:
1. Theo điều 3 khoản 5 mục b nghị định 39/2010 của CP, bạn đã đưa ra, câu đâu tiên không được xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng. Nhưng lại có câu mở để bên bạn xem xét trong giai đoạn lập quy hoạch 1/500;
2. Trong nghị định 39/2010 có điều 7: Quy chuẩn, tiêu chuẩn về xây dựng ngầm đô thị, bạn nên xem mục 2;
3. Nếu dựa vào ý thứ 2 mình vừa đưa ra thì áp dụng QCXDVN 01/2008 của BXD thì bạn phải xem xét như sau:
- Định nghĩa: chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng, chỉ giới xây dựng ngầm trong QCXDVN 01/2008 ---> cái này quan trọng;
- Tiếp đến bạn đọc kỹ điều 2, mục 2.8.10 (phần được nhô ra khi chi giời XD trùng với chỉ giới đường đỏ, mục 2.8.11 (phần xây dựng được nhô ra khi chỉ giới xây dựng lùi vào so với chỉ giới đường đỏ).
Nếu chiếu theo điều 2.8.11 thì bạn chỉ được phép nhô ra phần móng nhà? Vậy bạn hiểu móng nhà là thế nào?
Bạn nên tham khảo nghị định 71/2010 cua CP về việc hướng dẫn thi hành luật nhà ở 61/2005.
Kết luận của mình: Theo các văn bản trên thì tầng hầm bên bạn không được vượt quá chỉ giới xây dựng, chỉ có đài móng được phép vượt qua chỉ giới xây dựng. Trên mặt bằng 1/500 sau này sẽ thể hiện rất rõ chỉ giới xây dựng tầng hầm, chỉ giới xây dựng phần nổi. Bên mình đã từng có ý tưởng giống bên bạn nhưng không thành cho nên bên bạn không cần phải xin hay gửi công tới Sở QHKT hay Vụ QHKT của BXD đâu bạn ạ.
Chào thân ái

tranhaiduongvc11

Cho mình hỏi một chút nhé. Công trình của bạn ở đâu? Đang triển khai lập quy hoạch mặt bằng 1/500 đúng như bạn nói. Nhưng bên bạn thuê đơn vị tư vấn làm hay tự làm? Cho mình thêm những thông tin trên nhé. Xin cảm ơn

beoweli

Cảm ơn anh đã giải thích!
Tuy nhiên sau khi nghiên cứu lại những tài liệu trên thì mình thấy vẫn còn nhiều điểm chưa được rõ ràng trong câu từ và cách hiểu lắm.
Cụ thể thế này:
Trong Quy chuẩn QCVN 01-2008-BXD có định nghĩa:
1. Chỉ giới đường đỏ: là đường ranh giới phân định giữa phần lô đất để xây dựng công trình và phần đất cho đường giao thông hoặc các công trình kỹ thuật hạ tầng.
Công trình của bên mình có chỉ giới đường đỏ trùng với phạm vi ranh giới lô đất. Như vây phần mình xây dựng công trình bên ngoài chỉ giới đường đỏ và nằm trong ranh giới lô đất của mình là đúng quy định và ko phạm vào công trình đường giao thông và các công trình kỹ thuật khác (ở đây là nói đến phần ngầm, vì phần nổi còn tuân theo chỉ giới xây dựng)
2. Chỉ giới xây dựng: là đường giới hạn cho phép xây dựng nhà, công trình trên lô đất
Vậy là phần nổi trên mặt đất phải tuân theo chỉ giới xây dựng.
3. Chỉ giới xây dựng ngầm: là đường giới hạn cho phép xây dựng nhà, công trình ngầm dưới đất (ko bao gồm hệ thống hạ tầng kỹ thuật)
vậy trong QCVN 01-2008 có định nghĩa rõ ràng về chỉ giới xây dựng phần ngầm (ở công trình của mình được hiểu là tầng hầm nhà chung cư)
Tại mục 2.8.5 QCVN 01/2008 thì công trình tòa nhà của mình cao 28 tầng như vậy khoảng lùi là 6m so với chỉ giới đường đỏ.
tại mục 2.8.10: Trong trường hợp chỉ giới đường đỏ trùng với chỉ giới xây dựng thì quy định: Phần ngầm dưới mặt đất: mọi bộ phận ngầm dưới mặt đất của ngôi nhà đều không vượt quá chỉ giới đường đỏ
Tại mục 2.8.11: Trong trường hợp chỉ giới xây dựng lùi vào sau chỉ giới đường đỏ : Không bộ phaamj nào của nhà được vượt quá chỉ giới đường đỏ.
Các bộ phận của công trình sau đây được phép vượt quá chỉ giới xây dựng: ......., móng nhà.
Chỗ này khó nghĩ nhất!
TUy nhiên em cũng xin kể với anh 1 trường hợp thế này, bên e cũng đã có 1 công trình mới được Sở QHKT chấp thuận bản vẽ TMB 1/500 với phần tầng hầm xây hết đất, vượt qua chỉ giới xây dựng (chỉ giới đường đỏ trùng với ranh giới lô đất) y hệt công trình trên. Mà đến công trình này lại lòi ra cái Nghị định 39/2010 chả hiểu sao nữa.
Mà Nghị định 39/2010 này lại chỉ nếu đúng 1 câu "... ko được xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng và...." thế mới chết chứ.
Ps:Công trình của em đều ở hà nôi. các bác nào có cao kiến gì ko ạ

beoweli

Cho mình hỏi một chút nhé. Công trình của bạn ở đâu? Đang triển khai lập quy hoạch mặt bằng 1/500 đúng như bạn nói. Nhưng bên bạn thuê đơn vị tư vấn làm hay tự làm? Cho mình thêm những thông tin trên nhé. Xin cảm ơn

Công trình mình ở Hà Nội, tất nhiên là tư vấn đang lập TMB 1/500

tranhaiduongvc11

Công trình mình ở Hà Nội, tất nhiên là tư vấn đang lập TMB 1/500

Chào bạn!

Mình xin nói rõ với bạn như sau:
- Chỉ giới xây dựng đã rõ như định nghĩa ở trên, chỉ giới này dành cho phần nổi, bạn không được phép xây vượt qua ranh giới này, chỉ được phép xây vượt qua ranh giới những phần cho phép như mục 2 trong QCXDVN 01-2008;
- Chỉ giới xây dựng ngầm theo định nghĩa đã rõ rồi bạn nhé. Chỉ giới xây dựng cho tầng hầm này cũng như chỉ giới xây dựng sẽ được định rất rõ bằng các điểm trên mặt bằng quy hoạch 1/500 được Sở QHKT phê duyệt. Nếu trong trường hợp chỉ giới xây dựng ngầm trùng với chỉ giới đường đỏ và ranh giới ô đất thì bên bạn xây hết đất là chuyện bình thường. Quan trọng nhất là bạn không được phép vượt qua chỉ giới xây dựng tầng hầm là được như quy định trong nghị định 39/2010 và QCXDVN 01-2008.
Vì thế mình mới nói bạn đọc kỹ định nghĩa chỉ giới xây dựng ngầm.
Chào bạn nhé. Nhấn nút cảm ơn mình nhé, , hehe mình đã cảm ơn bạn rồi nhé:)

beoweli

Chào bạn!

Mình xin nói rõ với bạn như sau:
- Chỉ giới xây dựng đã rõ như định nghĩa ở trên, chỉ giới này dành cho phần nổi, bạn không được phép xây vượt qua ranh giới này, chỉ được phép xây vượt qua ranh giới những phần cho phép như mục 2 trong QCXDVN 01-2008;
- Chỉ giới xây dựng ngầm theo định nghĩa đã rõ rồi bạn nhé. Chỉ giới xây dựng cho tầng hầm này cũng như chỉ giới xây dựng sẽ được định rất rõ bằng các điểm trên mặt bằng quy hoạch 1/500 được Sở QHKT phê duyệt. Nếu trong trường hợp chỉ giới xây dựng ngầm trùng với chỉ giới đường đỏ và ranh giới ô đất thì bên bạn xây hết đất là chuyện bình thường. Quan trọng nhất là bạn không được phép vượt qua chỉ giới xây dựng tầng hầm là được như quy định trong nghị định 39/2010 và QCXDVN 01-2008.
Vì thế mình mới nói bạn đọc kỹ định nghĩa chỉ giới xây dựng ngầm.
Chào bạn nhé. Nhấn nút cảm ơn mình nhé, , hehe mình đã cảm ơn bạn rồi nhé:)
Em hiểu là phần ngầm ko vượt qua chỉ giới đường đỏ (do đường đỏ trùng ranh giới đất) tức là em xây hết đất là ok.
Nhưng ko thấy có cái quy định nào để xác định được cái chỉ giới xây dựng ngầm như anh bảo, vì Sở QHKT đang ko cho bên em xây tầng hầm hết đất kìa, chỉ được xây đến ranh giới Chỉ giới xây dựng phần nổi thế mới đáng nói. Mặc dù 1 công trình khác thì lại được làm hết đất (với chỉ giới xây dựng phần nổi cũng lùi 6m như trên, ranh giới đất cũng trùng CG đường đỏ)