Hỏi về đấu thầu theo nghị định 63/NĐ-CP!

booham

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào các bạn, mình đang làm tờ trình phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. Luật 43 và Nghị định 63 mới ra có nói giá gói thầu là bao gồm cả chi phí dự phòng vào. Mục dự phòng mình phải đưa vào giá gói thầu thế nào hả các bạn? Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng?
Và đến khi dự thầu nhà thầu sẽ dự thầu giá thế nào? đưa khoản mục chi phí dự phòng để dự thầu thế nào?
Gói thầu của mình là gói quy mô nhỏ <20 tỷ có nghĩa là phải hợp đồng trọn gói. Mà nếu đưa cả dự phòng vào thì độ rủi ro khá cao, mình đang rất đau đầu về chuyện này, mong các bạn giải đáp hộ mình với!

Last edited by a moderator:

xuantrungxd89

Thành viên có triển vọng
Website
www.giaxaydung.vn
Bạn đọc ở điều nào Nghị định 63/NĐ - CP vậy, sao mình ko thấy nhỉ.

hangngoc1105

Thành viên mới
Chính xác thì nội dung này quy định tại K2 Điều 35 Luật đấu thầu 43/2013

sythuy

Thành viên năng động
Chào các bạn, mình đang làm tờ trình phê duyệt Kế hoạch đấu thầu để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. Nghị định 63 mới ra có nói giá gói thầu là bao gồm cả chi phí dự phòng vào. Mục dự phòng mình phải đưa vào giá gói thầu thế nào hả các bạn? Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng?
Và đến khi dự thầu nhà thầu sẽ dự thầu giá thế nào? đưa khoản mục chi phí dự phòng để dự thầu thế nào?
Gói thầu của mình là gói quy mô nhỏ <20 tỷ có nghĩa là phải hợp đồng trọn gói. Mà nếu đưa cả dự phòng vào thì độ rủi ro khá cao, mình đang rất đau đầu về chuyện này, mong các bạn giải đáp hộ mình với!
Tôi nghĩ bạn đang hiểu lầm giá gói thầu và giá dự thầu:
Theo khoản 16, 17 Điều 4 luật đấu thầu số 43
16. Giá gói thầu là giá trị của gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu.
17. Giá dự thầu là giá do nhà thầu ghi trong đơn dự thầu, báo giá, bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.
như vậy
Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng.
còn giá dự thầu thì chỉ có giá trị xây lắp mà thôi (vì giá dự thầu
bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu).
Bạn đã bao giờ thấy chiết tính đơn giá dự thầu trong các phần mềm dự toán có dự phòng chưa

Last edited by a moderator:

booham

Tôi nghĩ bạn đang hiểu lầm giá gói thầu và giá dự thầu:
Theo khoản 16, 17 Điều 4 luật đấu thầu số 43
16. Giá gói thầu là giá trị của gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu.
17. Giá dự thầu là giá do nhà thầu ghi trong đơn dự thầu, báo giá, bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.
như vậy
Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng.
còn giá dự thầu thì chỉ có giá trị xây lắp mà thôi (vì giá dự thầu
bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu).
Bạn đã bao giờ thấy chiết tính đơn giá dự thầu trong các phần mềm dự toán có dự phòng chưa
ĐÚng là mình chưa bao giờ thấy dự phòng trong chiết tính. Nhưng Luật mới tính cả dự phòng vào giá gói thầu, vậy khi làm dự thầu người ta phải làm thế nào để đưa ra được giá dự thầu. Chắc chắn giá dự thầu sẽ phải bao gồm cả dự phòng vào đó bởi vì loại hđ mà đơn vị trúng thầu sẽ ký là hợp đồng trọn gói. Chỉ có điều mình không biết người ta sẽ phải đưa mục chi phí dự phòng vào dự thầu bằng cách nào khi không thể đưa một mục chiết tính là dự phòng vào được, đúng không ạ?

sythuy

Thành viên năng động
Chi phí dự phòng là gì, và được dùng vào mục đích nào? Chi phí dự phòng chỉ được dùng vào mục đích phát sinh chưa lường trước được, Hợp đồng trọn gói không được tính cho trường hợp trượt giá. và hợp đồng trọn gói vẫn được điều chỉnh giá bạn nhé.
Theo khoản 3.7 điều 4 Thông tu 04/2010
3.7. Chi phí dự phòng bao gồm: chi phí dự phòng cho yếu tố khối lượng công việc phát sinh chưa lường trước được khi lập dự án và chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá trong thời gian thực hiện dự án.
- Chi phí dự phòng cho yếu tố khối lượng công việc phát sinh được tính bằng tỷ lệ phần trăm (%) trên tổng chi phí xây dựng, chi phí thiết bị, chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư, chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn đầu tư xây dựng và chi phí khác.
- Chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá được tính theo thời gian thực hiện dự án (tính bằng năm), tiến độ phân bổ vốn hàng năm của dự án và chỉ số giá xây dựng.

Về điều chỉnh giá trong hợp đồng trọn gói theo khoản 9.1 điều 9 Thông tư 09/2011/TT-BXD

9.1 Giá hợp đồng trọn gói: Giá hợp đồng trọn gói được điều chỉnh khi bổ sung khối lượng ngoài phạm vi hợp đồng đã ký kết (ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế).
Khi có khối lượng công việc bổ sung ngoài phạm vi hợp đồng đã ký kết thì các bên phải lập phụ lục hợp đồng bổ sung, trong đó cần xác định rõ về khối lượng công việc bổ sung và đơn giá áp dụng.

Đối với các công việc phát sinh đã có đơn giá trong hợp đồng thì áp dụng đơn giá trong hợp đồng đã ký. Đối với các công việc bổ sung chưa có đơn giá trong Hợp đồng, thì đơn giá mới được xác định theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng và các thoả thuận trong Hợp đồng.
Trường hợp Chủ đầu tư cắt giảm khối lượng công việc hoặc hạng mục trong hồ sơ thiết kế thuộc phạm vi công việc phải thực hiện theo Hợp đồng đã ký kết thì giá hợp đồng phải giảm tương ứng với phần giá trị khối lượng công việc không phải thực hiện.

Khi nhà thầu mua hồ sơ mời thầu, thì nhà thầu có trách nhiệm kiểm tra lại khối lượng thầu có đúng với thiết kế hay không? nếu thấy không đúng thì yêu cầu làm rõ hồ sơ mời thầu. nếu nhà thầu đã ký hợp đồng trọn gói mà sau này khối lượng dự thầu không bằng khối lượng thi công thì nhà thầu phải chịu. còn nếu phát sinh ngoài hợp đồng đã ký hoặc làm theo yêu cầu của Chủ đầu tư thì được điều chỉnh giá hợp đồng, lúc này Chủ đầu tư lấy chi phí dự phòng thanh toán cho nhà thầu. Nếu giá dự thầu mà bằng giá gói thầu sau này phát sinh ngoài hợp đồng Chủ đầu tư lấy tiền đâu mà thanh toán cho nhà thầu. (nếu giá dự thầu = giá gói thầu nhà thầu chắc chắn không trúng thầu).

Chốt lại: chi phí dự phòng nhà thầu không được tính vào giá dự thầu, trước khi ký hợp đồng trọn gói nhà thầu phải tính toán đến mọi rủi ro.

booham

Nếu đúng như bạn nói thì quá tốt rồi, nhưng mình vẫn còn thắc mắc đó là trong hợp đồng trọn gói người ta không nhắc đến dự phòng do trượt giá nhưng không có nghĩa là ko tính chi phí dự phòng trượt giá vào phải không?
Mình vẫn hoang mang với vấn đề đấu thầu này quá :( vừa đọc 1 bài viết khác của chủ đề đấu thầu nội dung như thế này của anh levinhxd này:
Theo mình khi chào thầu, nhà thầu căn cứ vào khối lượng tiên lượng và năng lực nhà thầu, thị trường, dự báo thị trường, cân đối lỗ lãi để đưa ra một mức bỏ thầu hợp lý. Đối với hợp đồng ĐG cố định và trọn gói, việc dự báo các yếu tố trượt giá là cần thiết, do vậy việc chào giá vật liệu, nhân công, máy thi công có đưa dự phòng vào hay không là quyền của Nhà thầu. Tất nhiên cần tính đến yếu tố dự phòng của mình sẽ làm vượt giá gói thầu.
Còn quy định như bạn hỏi là phục vụ việc quản lý của Chủ đầu tư.
Dự toán duyệt dự kiến là A, cộng thêm dự phòng là A*15%, giá gói thầu là 1,15*A. Như vậy đây là mức giá cao nhất khi lựa chọn nhà thầu, đề phòng các nhà thầu đều chào vượt giá trị A thì vẫn không cần phải điều chỉnh lại giá gói thầu và không cần lựa chọn lại nhà thầu.

Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào các bạn, mình đang làm tờ trình phê duyệt Kế hoạch đấu thầu để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. Luật 43 và Nghị định 63 mới ra có nói giá gói thầu là bao gồm cả chi phí dự phòng vào. Mục dự phòng mình phải đưa vào giá gói thầu thế nào hả các bạn? Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng?

Theo Luật đấu thầu mới thì ko gọi là "Kế hoạch đấu thầu" nữa mà gọi là "Kế hoạch lựa chọn nhà thầu" bạn ạ.
Giá gói thầu trong Kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì bao gồm cả dự phòng. Giá dự thầu thì tùy theo nội dung công việc yêu cầu mà có dự phòng hay không. Nếu hồ sơ mời thầu yêu cầu giá dự thầu có cả dự phòng thì nhà thầu mới chào cả dự phòng. Còn thông thường thì là ko có dự phòng bạn ạ.
Việc đưa dự phòng vào giá gói thầu thì mình thường nhân theo tỷ lệ của dự án đầu tư phân bổ cho gói thầu. Nếu là kế hoạch lựa chọn nhà thầu của 1 dự án thì tổng giá trị các phần việc (Phần việc đã thực hiện; Phần việc không áp dụng được một trong các hình thức lựa chọn nhà thầu và phần kế hoạch lựa chọn nhà thầu) bằng với tổng mức đầu tư của dự án là được.

booham

Theo Luật đấu thầu mới thì ko gọi là "Kế hoạch đấu thầu" nữa mà gọi là "Kế hoạch lựa chọn nhà thầu" bạn ạ.
Giá gói thầu trong Kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì bao gồm cả dự phòng. Giá dự thầu thì tùy theo nội dung công việc yêu cầu mà có dự phòng hay không. Nếu hồ sơ mời thầu yêu cầu giá dự thầu có cả dự phòng thì nhà thầu mới chào cả dự phòng. Còn thông thường thì là ko có dự phòng bạn ạ.
Việc đưa dự phòng vào giá gói thầu thì mình thường nhân theo tỷ lệ của dự án đầu tư phân bổ cho gói thầu. Nếu là kế hoạch lựa chọn nhà thầu của 1 dự án thì tổng giá trị các phần việc (Phần việc đã thực hiện; Phần việc không áp dụng được một trong các hình thức lựa chọn nhà thầu và phần kế hoạch lựa chọn nhà thầu) bằng với tổng mức đầu tư của dự án là được.
Nếu mình đưa cả dự phòng vào giá gói thầu thì bên đơn vị dự thầu phải dự thầu thế nào với phần dự phòng đó? Như đã nói ở trên mình chưa thấy chiết tính dự phòng nào cả?

huongtl

Giá gói thầu trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu chỉ là cơ sở để bạn lựa chọn nhà thầu thôi. Nhà thầu được lựa chọn là nhà thầu đáp ứng các điều kiện về năng lực kinh nghiệm, đạt về kỹ thuật, có giá dự thầu nhỏ nhất đảm bảo không vượt giá gói thầu theo kế hoạch lựa chọn nhà thầu. Bên dự thầu sẽ căn cứ vào yêu cầu của gói thầu trong hồ sơ mời thầu để chào bạn ạ. Với những dự án mình đã làm thì dự án vốn trong nước giá dự thầu ko bao gồm dự phòng. Một số dự án vốn nước ngoài thì lại yêu cầu chào cả dự phòng bạn ạ.

booham

Một số dự án vốn nước ngoài thì lại yêu cầu chào cả dự phòng bạn ạ.
Bạn giải thích hộ mình là nếu chào dự phòng thì sẽ chào thế nào được không? Làm một mục riêng đơn giá chiết tính dự phòng hay là cộng nó vào các hạng mục công việc? tuy nhiên chúng ta vẫn chưa biết công trình có phát sinh hay không, nếu hợp đồng trọn gói, lúc thanh toán công trình không có phát sinh khối lượng thì việc thanh toán sẽ làm thế nào?

huongtl

Chào riêng bạn ạ và chỉ được thanh toán khi có phát sinh thực tế.

booham

Bạn ơi bạn có mẫu nào dự thầu phần dự phòng cho mình tham khảo với được không? mình cảm ơn nhiều !
Lúc này mình vừa đọc mục b, khoản 1, điều 62 của Luật đấu thầu. Người ta viết là:
Giá dự thầu phải bao gồm tất cả các chi phí cho các yếu tố rủi ro và chi phí trượt giá có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng. Ở đây theo mình hiểu là dự thầu sẽ phải có hạng mục dự phòng vào đó rồi!

sythuy

Thành viên năng động
Bạn giải thích hộ mình là nếu chào dự phòng thì sẽ chào thế nào được không? Làm một mục riêng đơn giá chiết tính dự phòng hay là cộng nó vào các hạng mục công việc? tuy nhiên chúng ta vẫn chưa biết công trình có phát sinh hay không, nếu hợp đồng trọn gói, lúc thanh toán công trình không có phát sinh khối lượng thì việc thanh toán sẽ làm thế nào?
Hợp đồng trọn gói được thanh toán theo hình thức tỷ lệ phần trăm ( % ) giá trị gói thầu hoặc giá trị hạng mục hoàn thành nếu gói thầu có nhiều hạng mục. Nhà thầu và Chủ đầu tư thống nhất và ghi rõ trong hợp đồng tỷ lệ % của gói thầu cho các đợt thanh toán.
Bạn đọc khoản 8.3 và 8.7 điều 8 thông tu 09/2011/TT-BXD sẽ rõ.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Bạn đọc khoản 8.3 và 8.7 điều 8 thông tu 09/2011/TT-BXD sẽ rõ.

Tôi đọc Thông tư 09/2011/TT-BXD thấy có 4 điều thôi (!) mà thấy không liên quan gì đến hợp đồng trọn gói?

sythuy

Thành viên năng động
Bạn tải lại thông tư 09 nhé. File đầy đủ đây. Điều 9 của hợp đồng.

File đính kèm

• Thong Tu_09_bxd-2011.doc
    531 KB · Đọc: 116

booham

Mình hỏi các bạn chút nữa là đưa dự phòng vào giá gói thầu xây lắp thì lấy tỷ lệ thôi nhỉ. Giả sử dự phòng mình lấy chung cả công trình là 10% thì dự phòng gói thầu xây lắp sẽ lấy là 10% Gxd nhỉ.

binhlong

Thành viên nhiều triển vọng
Mẫu thỏa thuận liên danh trong các mẫu hồ sơ dự thầu điều có câu :". Các thành viên trong liên danh____ [Ghi cụ thể phần công việc và giá trị tương ứng, trách nhiệm chung, trách nhiệm của từng thành viên, kể cả thành viên đứng đầu liên danh và nếu có thể ghi tỷ lệ phần trăm giá trị tương ứng].
Hỏi: Như thế để xét phần năng lực tài chính trong liên danh nhà thầu không ghi giá trị tương ứng thì làm sao xét doanh thu theo tỉ lệ giá phân chia trong liên danh.
nếu ghi ghi giá trị tương ứng thì lộ giá gói thầu trong hồ mời thầu 1 giai đoạn 2 túi hồ sơ. thì xử lý như thế nào?

hathanhrin

Thành viên có triển vọng
Giúp mình với Mình đang có sửa chữa tháng 9 năm 2014 giá trị dưới 1 tỷ
Em thấy bên làm thủ tục giấy tờ bảo chỉ cần 3 báo giá và chọn nhà cung cấp là ok
theo nghị định 63 mới cạnh tranh rút gọn không cần phải qua phương tiện thông tin đại chúng
ko biết như thế đúng không?
A chị giúp em với

3

3077

Guest
Chào riêng bạn ạ và chỉ được thanh toán khi có phát sinh thực tế.

Không đúng lắm, khi mình học đào tạo về Luật mới thì bên soạn thảo của Bộ KHĐT giải thích là với các hợp đồng trọn gói thì giá họ chào là giá trọn gói thực hiện cả gói thầu (bao gồm cả dự phòng). Trong quá trình thực hiện có biến động phát sinh tăng/giảm nhưng không thuộc phạm vi điều chỉnh của loại HĐ trọn gói thì họ vẫn phải thực hiện trong cục đó. Như vậy nếu k phát sinh thì họ được lợi mà có thì họ phải chịu, độ rủi ro là 50-50 chia cho cả nhà thầu lẫn CĐT. Tuy nhiên trách nhiệm của CĐT, đơn vị tiêu tiền của NN bao giờ cũng nặng hơn nếu chẳng may dự phòng lớn nhưng thi công không hết phần đó, sau khi thanh toán cho nhà thầu dễ bị khép vào tội thiếu trách nhiệm gây thất thoát lãng phí của NN :)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới