Khi nào phải làm qui hoạch

hanh1982

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Em đang thực hiện xây dựng công trình nhà văn phòng khoảng 12 tầng. Vậy em có phải làm qui hoạch tổng mặt bằng không ạ, nếu có thì làm theo tỉ lệ nào ạ? Em không bít gì về lĩnh vự này, mong các anh chị giúp đõ.Em cảm ơn nhìu.

A

archvanhuong

Guest
Em đang thực hiện xây dựng công trình nhà văn phòng khoảng 12 tầng. Vậy em có phải làm qui hoạch tổng mặt bằng không ạ, nếu có thì làm theo tỉ lệ nào ạ? Em không bít gì về lĩnh vự này, mong các anh chị giúp đõ.Em cảm ơn nhìu.

Bạn không nói rõ dự án của bạn ở đâu, có thuộc dự án thành phần nào không.
1) Trường hợp dự án là một dự án thành phần thuộc dự án lớn đã được phê duyệt QH chi tiết 1/500 thì bạn phải tuân thủ tuyệt đối các điều kiện (hệ số SDD, tầng cao, cơ cấu sử dụng đất) đã được phê duyệt của dự án đó của khu đất đó (khu đất mà bạn đang định XD VP 12 tầng).
2) Trường hợp nếu dự án của bạn không thuộc dự án nào đã phê duyệt QH chi tiết 1/500, bạn cần phải QH TMB tỷ lệ 1/500 theo các điều kiện đã được phê duyệt của khu vực đó (Khoảng xây lùi, chiều cao tầng...). Tất cả những yêu cầu này bạn có thể hỏi trực tiếp tại Sở QH kiến trúc HN hoặc HCM hoặc Sở XD các tỉnh.
Tham khảo thêm vấn đề về thỏa thuân QH kiến trúc đã có trên diễn đàn.
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-va-tham-dinh-dadt/7504-thoa-thuan-quy-hoach-kien-truc.html
tại đây đã có nói đến thỏa thuận QH kiến trúc tại HN và TP HCM

Last edited by a moderator:

hanh1982

Em cảm ơn nhìu ạ.Tiện thể cho em hỏi luôn là như vậy chi phi qui hoạch thì đã có định mức cụ thể, còn phần thiết kế kién trúc sơ bộ sẽ được tính chi phí thế nào, căn cứ vào định mức, thông tư nào ạ. Theo Công văn 1751 thì chỉ qui định chi phí thiết kế cơ sở và kỹ thuật, thi công thui.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Em cảm ơn nhìu ạ.Tiện thể cho em hỏi luôn là như vậy chi phi qui hoạch thì đã có định mức cụ thể, còn phần thiết kế kién trúc sơ bộ sẽ được tính chi phí thế nào, căn cứ vào định mức, thông tư nào ạ. Theo Công văn 1751 thì chỉ qui định chi phí thiết kế cơ sở và kỹ thuật, thi công thui.
Chi phí thiết kế sơ bộ trong hồ sơ trình duyệt quy hoạch nếu cần tính thêm thì bạn lập dự toán và thỏa thuận, thống nhất với chủ đầu tư.

Theo Công văn 1751:
3.1.4. Đối với các công việc tư vấn đầu tư xây dựng chưa có định mức chi phí tại văn bản này thì chi phí xác định bằng dự toán. Dự toán lập theo hướng dẫn của phụ lục kèm theo văn bản này.

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Khái niệm thiết kế sơ bộ không còn tồn tại. Còn phần thiết kế trong trong qui hoạch thì nó đã nằm trong định mức quy hoạch rồi. Phần thiết kế sơ bộ đó (chính là phần thiết kế đô thị của qui hoạch chi tiết 1/500 ) được tính bằng 28% trong tổng chi phí qui hoạch (chi tiết xem quyết định số 06/2005/QĐ-BXD...)

hanh1982

Cảm ơn các bạn nhìu, giờ thì mình hiểu rõ hơn rùi.Dự án của bọn mình chỉ gồm một công trình: xây dựng nhà văn phòng 12 tầng nên chỉ làm qui hoạch tổng mặt bằng. Nhưng chi phí lập qui hoạch tổng mặt bằng này mình tính thế nào nhỉ, có phải nó nằm trong chi phí thiết kế cơ sở không?

T

tunglinh

Guest
Cần quy hoạch hay không bạn nên xem thông tư Số: 07/2008/TT-BXD, quy định rất rõ là có phải lập hay không. Theo thông tư thì : "Đối với dự án đầu tư xây dựng do một chủ đầu tư tổ chức thực hiện có quy mô nhỏ hơn 5 ha (nhỏ hơn 2 ha đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở chung cư) thì có thể lập dự án đầu tư xây dựng mà không phải lập quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500. Bản vẽ tổng mặt bằng, phương án kiến trúc công trình, giải pháp về hạ tầng kỹ thuật trong nội dung thiết kế cơ sở phải phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/2000; đảm bảo sự đấu nối hạ tầng kỹ thuật và phù hợp về không gian kiến trúc với khu vực xung quanh;"

hanh1982

Cần quy hoạch hay không bạn nên xem thông tư Số: 07/2008/TT-BXD, quy định rất rõ là có phải lập hay không. Theo thông tư thì : "Đối với dự án đầu tư xây dựng do một chủ đầu tư tổ chức thực hiện có quy mô nhỏ hơn 5 ha (nhỏ hơn 2 ha đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở chung cư) thì có thể lập dự án đầu tư xây dựng mà không phải lập quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500. Bản vẽ tổng mặt bằng, phương án kiến trúc công trình, giải pháp về hạ tầng kỹ thuật trong nội dung thiết kế cơ sở phải phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/2000; đảm bảo sự đấu nối hạ tầng kỹ thuật và phù hợp về không gian kiến trúc với khu vực xung quanh;"

Cảm ơn bạn nhìu nhưng ý mình muốn hỏi là chi phí làm bản vẽ tổng mặt bằng, phương án kiến trúc này tính như thế nào, căn cứ vào thông tư, định mức nào? Nếu ai đã làm rùi cho mình xin file mẫu thì tốt wa.

vocalno

Thành viên nhiều triển vọng
Cảm ơn bạn nhìu nhưng ý mình muốn hỏi là chi phí làm bản vẽ tổng mặt bằng, phương án kiến trúc này tính như thế nào, căn cứ vào thông tư, định mức nào? Nếu ai đã làm rùi cho mình xin file mẫu thì tốt wa.
Theo mình thì với văn phòng 12 tầng dự định xây dựng thì chắc chắn là bạn đã được cấp đất trong khu vực đã được quy hoạch 1/500 rồi. Nên việc lập lại quy hoạch 1/500 là không cần thiết. Còn phương án kiến trúc và chi phí thế nào bạn chỉ cần ra đề tài một phát là sẽ có các đơn vị tư vấn nhiệt tình hỗ trợ bạn ngay.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Theo NĐ 112/2006/NĐ-CP các bản vẽ bạn nêu thuộc nội dung của thiết kế cơ sở:
"Điều 7. Nội dung thiết kế cơ sở của dự án
1. Nội dung thiết kế cơ sở bao gồm phần thuyết minh và phần bản vẽ, bảo đảm thể hiện được các phương án thiết kế, là căn cứ để xác định tổng mức đầu tư và triển khai các bước thiết kế tiếp theo.
2. Phần thuyết minh thiết kế cơ sở bao gồm các nội dung:
a) Đặc điểm tổng mặt bằng; phương án tuyến công trình đối với công trình xây dựng theo tuyến; phương án kiến trúc đối với công trình có yêu cầu kiến trúc; phương án và sơ đồ công nghệ đối với công trình có yêu cầu công nghệ;
b) Kết cấu chịu lực chính của công trình; phòng chống cháy, nổ; bảo vệ môi trường; hệ thống kỹ thuật và hệ thống hạ tầng kỹ thuật công trình, sự kết nối với các công trình hạ tầng kỹ thuật ngoài hàng rào;
c) Mô tả đặc điểm tải trọng và các tác động đối với công trình;
d) Danh mục các quy chuẩn, tiêu chuẩn được áp dụng.
3. Phần bản vẽ thiết kế cơ sở được thể hiện với các kích thước chủ yếu, bao gồm:
a) Bản vẽ tổng mặt bằng, phương án tuyến công trình đối với công trình xây dựng theo tuyến;
b) Bản vẽ thể hiện phương án kiến trúc đối với công trình có yêu cầu kiến trúc;
c) Sơ đồ công nghệ đối với công trình có yêu cầu công nghệ;
d) Bản vẽ thể hiện kết cấu chịu lực chính của công trình; bản vẽ hệ thống kỹ thuật và hệ thống hạ tầng kỹ thuật công trình."
Chi phí được xác định theo ĐM 1751.

haidaonho

Thành viên có triển vọng
Dự án của bạn theo mình hiểu thì như sau:
Sau khi xin thỏa thuận quy hoạch kiến trúc (nộp bản vẽ hiện trạng vị trí, bản vẽ thiết kế sơ phác...) tại Sở QHKT thì bạn có các thông số chỉ tiêu thiết kế. căn cứ vào bản hướng dẫn các chỉ tiêu này của Sở QHKT bạn lập dự án (thuyến minh dự án, thiết kế cơ sở). Căn cứ trên diện tích sàn và suất vốn/m² sàn bạn sẽ tính được tổng mức đầu tư. Dự toán chuẩn bị đầu tư (Vận dụng 1751) sẽ tính luôn: chi phí làm bản vẽ tổng mặt bằng, phương án kiến trúc, thiết kế sơ phác, khảo sát ... Tất cả đều là dự tính và phải có căn cứ để chủ đầu tư chấp thuận nên bạn cần đọc VB 5361, VB 1751, ND 16. Còn gì thắc mắc cứ trao đổi thêm nick name: haidaonho@yahoo.com