kiểm toán - kiểm tra khối lượng trong dự toán

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
mọi người ơi giúp em với ạ. em mới đi làm về kiểm toán XDCB, công ty giao việc cho là bóc tách xem dự toán thẩm tra đã đúng chưa. đầu mục công việc khá là nhiều, em muốn hỏi là đối với các công trình đặc biệt là dân dụng thì khi kiểm tra nên kiểm tra những cái gì, và cái gì được bỏ qua. em có biết là công trình trên 10 tỷ thì chỉ cần kiểm tra những đầu mục trên 10tr. hiic.....không biết còn gì để rút gọn thêm nữa không ạ.....em đang làm hồ sơ rồi....cả nhà giúp em với...em cảm ơn mọi người!!!

pachiot10

Thành viên năng động
Công ty giao cho e kiểm tra lại khối lượng dự toán còn gì. gần như e phải bóc lại toàn bộ, có công tác sắt thép thì nó có bảng thống kê rồi.

phucnbt

Thành viên rất triển vọng
Kiểm tra khối lượng trong dự toán

"Mọi người ơi giúp em với ạ. em mới đi làm về kiểm toán XDCB, công ty giao việc cho là bóc tách xem dự toán thẩm tra đã đúng chưa. đầu mục công việc khá là nhiều, em muốn hỏi là đối với các công trình đặc biệt là dân dụng thì khi kiểm tra nên kiểm tra những cái gì, và cái gì được bỏ qua. em có biết là công trình trên 10 tỷ thì chỉ cần kiểm tra những đầu mục trên 10tr. hiic.....không biết còn gì để rút gọn thêm nữa không ạ.....em đang làm hồ sơ rồi....cả nhà giúp em với...em cảm ơn mọi người!!! ".
Bạn trước đã trả lời em đúng 1 phần.
Tuy nhiên phải thận trọng với bảng thống kê thép, rất nhiều hồ sơ việc kiểm, thẩm định đã bỏ qua bảng thống kê thép nên khá nhiều trường hợp bên bộ môn dự toán lấy theo bảng thống kê và khi thi công, quyết toán mới phát hiện ra sai, sai thữa cũng thiệt do giá thầu bỏ thấp, sai thiếu sẽ xảy ra nhiều vấn đề khi ký HĐ gia trọn gói. Một lời nhắc nhở bạn không co chuyên môn về KC thì nên đề xuất trợ giúp.
Ý kiến nhỏ giúp bạn

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
em cảm ơn các anh,chị đã chỉ giúp em ạ. còn 1 vấn đề em thắc mắc nữa đó là trong dự toán có phần "đào móng MT1 (xẻ mái tayluy 30% )" vd tính đào đất móng MT1 có chiều dài 1.7, rộng 0.77, cao 1.4 số lượng móng là 20. vậy khi tính toán phần đất đào móng MT1 như trên có liên quan gì tới xẻ mái taluy 30% ạ??? em mới vào nghề nên còn nhiều cái chưa hiểu rõ...rất mong được sự giúp đỡ chủa cả nhà.....

napro

Thành viên năng động
Không có quy định nào công trình trên 10 tỷ thì chỉ kiểm tra các đầu mục trên 10 triệu đâu bạn ạ.
Có thể đấy là cách chọn mẫu của các bạn. Tuy nhiên cũng có rất nhiều trường hợp sai sót rơi vào các đầu mục nhỏ đấy, nhiều đầu mục sai sót như vậy cũng có thể dẫn tới chênh lệch lớn.
Tùy theo kinh nghiệm của từng người thì có thể chọn các mẫu, thường là có giá trị lớn và có thể hay xẩy ra sai sót, không hợp lý trong quá trình thi công.
Tuy nhiên, theo mình bạn nên ngó qua các đầu mục đó có trong BVHC không và ước lượng xem khối lượng như vậy đã hợp lý chưa.
Chúc bạn thành công.

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
em xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em.hi....chúc cả nhà ngày mới vui vẻ..!!!!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới