Kiểm toán nhà nước bắt yêu cầu là nghiệm thu theo tỷ lệ trong đề xuất có đúng ko?

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
ĐÚng là bên mình vẫn làm thế, trong hợp đồng chỉ ghi số tiền nhưng trong đề xuất phải ghi tỷ lệ % mà
Vậy khi thanh toán thì căn cứ vào hợp đồng chứ, sao lại còn liên quan đến hồ sơ đều xuất ở đây???
Bạn đọc lại các văn bản pháp lý, làm gì có quy định nào lại thanh toán dựa trên hồ sơ đề xuất

trongtuong

Thành viên mới
Kiểm toán yêu cầu các bạn lấy hệ số tỷ lệ theo Hồ sơ đề xuất là sai. Cần phải lấy hệ số tỷ lệ tương ứng với Gxd trong dự toán được duyệt ( Điều này được quy định tại QĐ957, Ví dụ tại mục 3.3.2: Chi phí thiết kế được xác định bằng định mức tỷ lệ phần trăm (%) (định mức công bố tại Quyết định này) và nhân với chi phí xây dựng (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong dự toán của công trình được duyệt. )

Ở đây mình có 1 thắc mắc nho nhỏ: tỷ lệ định mức sẽ tăng lên nếu Gxd giảm và ngược lại, trong trường hợp của bạn tỷ lệ định mức tăng chứng tỏ Gxd đã giảm. Vậy nếu kiểm toán yêu cầu bạn giữ nguyên giá trị tỷ lệ định mức tạm tính ban đầu thì cũng phải để cho các bạn sử dụng Gxd ban đầu. Nhưng điều này rõ ràng là trái với QĐ trong thông tư 957.

Các bạn nên giải trình cụ thể với bên KT tránh để mất tiền oan!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Vậy khi thanh toán thì căn cứ vào hợp đồng chứ, sao lại còn liên quan đến hồ sơ đều xuất ở đây???
Bạn đọc lại các văn bản pháp lý, làm gì có quy định nào lại thanh toán dựa trên hồ sơ đề xuất

Kiểm toán yêu cầu các bạn lấy hệ số tỷ lệ theo Hồ sơ đề xuất là sai. Cần phải lấy hệ số tỷ lệ tương ứng với Gxd trong dự toán được duyệt ( Điều này được quy định tại QĐ957, Ví dụ tại mục 3.3.2: Chi phí thiết kế được xác định bằng định mức tỷ lệ phần trăm (%) (định mức công bố tại Quyết định này) và nhân với chi phí xây dựng (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong dự toán của công trình được duyệt. )

Ở đây mình có 1 thắc mắc nho nhỏ: tỷ lệ định mức sẽ tăng lên nếu Gxd giảm và ngược lại, trong trường hợp của bạn tỷ lệ định mức tăng chứng tỏ Gxd đã giảm. Vậy nếu kiểm toán yêu cầu bạn giữ nguyên giá trị tỷ lệ định mức tạm tính ban đầu thì cũng phải để cho các bạn sử dụng Gxd ban đầu. Nhưng điều này rõ ràng là trái với QĐ trong thông tư 957.

Điều này các bạn phải xem điều kiện cụ thể trong hợp đồng rồi mới kết luận được.
Trong điều khoản thứ tự văn bản ưu tiên trong hợp đồng nếu có đề cập đến hồ sơ đề xuất thì vẫn dùng tỷ lệ % trong HSĐX để thanh toán nếu hợp đồng ghi: hình thức hợp đồng là hợp đồng tỷ lệ %, không thể hiện giá trị % mà chỉ ghi số tiền thì khi thanh toán vẫn tỷ lệ % trong HSĐX

trongtai

Thành viên rất năng động

Thì đúng là aia cũng hiểu chi phí thiết kế là như thế. Nhưng còn nhiều thứ quá...... chồng chéo nhau, hic

napro

Thành viên năng động
Phụ lục hợp đồng của mình đã điều chỉnh hệ số lên 1.15% rồi, thì mình phải được thanh toán theo tỷ lệ đấy chứ! nếu như CĐT chỉ định thầu cao, thì hệ số lúc đầu cao ví dụ như 1,3% chẳng hạn thì khi thanh toán cũng được như thế à. Mình thấy không đúng!
Riêng cái này bạn đúng. Nếu bạn ký phụ lục hợp đồng với tỷ lệ 1,15% thì đương nhiên bạn sẽ được thanh toán. Còn lúc đó kiểm toán nhà nước sẽ xem lại trách nhiệm của Chủ đầu tư xem làm thế có phù hợp hoặc gây lãng phí (trong trường hợp nâng cao quan điểm) hay không.

trongtai

Thành viên rất năng động
Điều này các bạn phải xem điều kiện cụ thể trong hợp đồng rồi mới kết luận được.
Trong điều khoản thứ tự văn bản ưu tiên trong hợp đồng nếu có đề cập đến hồ sơ đề xuất thì vẫn dùng tỷ lệ % trong HSĐX để thanh toán nếu hợp đồng ghi: hình thức hợp đồng là hợp đồng tỷ lệ %, không thể hiện giá trị % mà chỉ ghi số tiền thì khi thanh toán vẫn tỷ lệ % trong HSĐX
Hình thức hợp đồng hỗn hợp: chi phí KS lấy theo đơn giá điều chỉnh, chi phí thiết kế lấy theo tỷ lệ %
Giá hợp đồng (tạm tính) = 1.123.456 đ (theo giá trúng thầu)
+ Chi phí KS = 823.456 đ
+ Chi phí TKBVTC = 300.000 đ
Giá chính thức được lấy theo quyết định có thẩm quyền
Trong hợp đồng ko nói đến đề xuất!

naat

Hình thức hợp đồng hỗn hợp: chi phí KS lấy theo đơn giá điều chỉnh, chi phí thiết kế lấy theo tỷ lệ %
Giá hợp đồng (tạm tính) = 1.123.456 đ (theo giá trúng thầu)
+ Chi phí KS = 823.456 đ
+ Chi phí TKBVTC = 300.000 đ
Giá chính thức được lấy theo quyết định có thẩm quyền
Trong hợp đồng ko nói đến đề xuất!
Vậy có thể kết luận: hợp đồng phần thiết kế là hợp đồng tỷ lệ %
Mặc dù hợp đồng không nhắc đến HSĐX nhưng quy định về hợp đồng có nêu thứ tự văn bản ưu tiên trong hợp đồng thì vẫn lấy tỷ lệ % trong HSĐX
p/s: giá hợp đồng hình như thiếu 1 vài số 0 :D

trongtai

Thành viên rất năng động
Vậy có thể kết luận: hợp đồng phần thiết kế là hợp đồng tỷ lệ %
Mặc dù hợp đồng không nhắc đến HSĐX nhưng quy định về hợp đồng có nêu thứ tự văn bản ưu tiên trong hợp đồng thì vẫn lấy tỷ lệ % trong HSĐX
p/s: giá hợp đồng hình như thiếu 1 vài số 0 :D
Hi. Để viết cho nó nhanh mà. mà có chỗ nào ưu tiên trong hợp đồng đâu nhỉ, cái phần giá chính thức chính là quyết định phê duyệt BVTC mà :D

naat

Hi. Để viết cho nó nhanh mà. mà có chỗ nào ưu tiên trong hợp đồng đâu nhỉ, cái phần giá chính thức chính là quyết định phê duyệt BVTC mà :D
Bạn có hợp đồng quản lý theo Nghị định 99 thì chắc là áp dụng NGhị định 58 trong đấu thầu
Tôi xin trích dẫn Nghị định 58:
Điều 47. Thành phần hợp đồng
1. Thành phần hợp đồng là các tài liệu hình thành nên hợp đồng để điều chỉnh trách nhiệm và nghĩa vụ của chủ đầu tư và nhà thầu. Thành phần hợp đồng và thứ tự ưu tiên pháp lý như sau:
a) Văn bản hợp đồng (kèm theo Phụ lục gồm biểu giá và các nội dung khác nếu có);
b) Biên bản thương thảo, hoàn thiện hợp đồng;
c) Quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu;
d) Điều kiện cụ thể của hợp đồng (nếu có);
đ) Điều kiện chung của hợp đồng (nếu có);
e) Hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất và các văn bản làm rõ hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất của nhà thầu được lựa chọn (nếu có);
g) Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu và các tài liệu bổ sung hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu (nếu có);
h) Các tài liệu kèm theo khác (nếu có).
Trong trường hợp các văn bản theo thứ tự ưu tiên phía trước không nêu mà có tỷ lệ % trong HSĐX thì lấy tỷ lệ % trong HSĐX

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Mình chưa làm khảo sát bao giờ nên cũng không biết rõ. Tuy nhiên nếu kiểm toán đỏi hỏi, thì mình có thể sửa lại quyền hồ sơ đề xuất ban đầu để hợp thức. Vấn đề này dễ dàng vì chủ đâu tư đã chấp nhận và phê duyệt hồ sơ thanh toán rồi.
Bạn có thể lấy lí do là công tác khảo sát khó khăn và do ban đầu tất cả công việc của mình là tạm tính.

trongtai

Thành viên rất năng động
Hì, mình có đọc trong tip lập và thẩm tra phê duyệt quyết toán của web này có nói đến thanh toán chi phí thiết kế đều theo quyết định phê duyệt! Đúng là nhiều ý kiến thật, mỗi người hiểu một cách, khà khà

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Vậy là khi các bạn thanh toán thanh toán theo tỷ lệ quy định tại thời điểm hiện hành (theo hợp đồng). Tuy nhiên, hồ sơ YC, HSĐX được xem là một phần không tách rời của hợp đồng. Nếu như trong hợp đồng bạn ghi rõ cơ sở để được thanh toán theo hệ số 1,15 thì đương nhiên bạn vẫn được thanh toán (HĐ vẫn có tính pháp lý cao nhất). Tuy nhiên, lúc đó sẽ có kiến nghị xem xét trách nhiệm về mâu thuẫn giữa HSĐX và lúc kí hợp đồng. Nếu như bạn thanh toán với hệ số 1,15 thì rõ ràng HSĐX phần chào giá của bạn chẳng có ý nghĩa gì.

mình rất đồng ý với ý kiến bạn đã đưa ra, việc phê duyệt BVTC chỉ là cơ sở để xác định giá gói thầu. còn việc nhà thầu đề xuất và nội dung trong hợp đồng mới quyết định giá trị bạn thực tế được hưởng. chẳng hạn nếu như HSĐX của bạn mà đề xuất với tỷ lệ 0.875% và hợp đồng cũng thể hiện vậy (không có điều chỉnh giá cho gói thầu) thì bạn chỉ được hưởng hệ số 0.875% thôi. Nếu bạn muốn hưởng hệ số cao hơn thì cần phê duyệt lại giá gói thầu và ký phụ lục hợp đồng. Nhưng việc điều chỉnh giá (điều chỉnh hệ số) không phải trường hợp nào cũng được đâu bạn à.
đấy là ý kiến của riêng mình, mong các bạn góp ý thêm. thân chào.