Kinh nghiệm thi công

ducky_dhkt

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các anh em, mình là kỹ sư mới ra trường không lâu mình đã từng đi thiết kế còn kinh nghiệm thi công còn hạn chế. Mình được nhận một công trình nhà làm việc 3 tầng bê tông để chỉ huy thi công. Mình sợ chưa bao quát hết công việc thi công: từ khâu chuẩn bị cái gì huy động nhân công ra sao cách làm việc với các giám sát thế nào, các biên bản, văn bản liên quan... nhờ các anh em hỗ trợ giúp. Cảm ơn.

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
Muốn làm việc gì tốt thì trước hết phải lập kế hoạch cho công việc đó. Lập kế hoạch thi công để người quản lý có thể hình dung được hết toàn bộ dự án tù khi bắt đầu đến khi kết thúc., thấy được việc nào làm trước việc nào làm sau, nhu cầu tiến độ cung cấp vật tư vật liệu thế nào, cần thiết bị máy móc nào để thi công, nhu cầu nhân lực và bố trí thế nào....vv Tóm lại sau khi nhận được nhiệm vụ quản lý thi công tòa nhà bạn phải triển khai lập kế hoạch tiến độ thi công, biện pháp thi công cho công trình. Sau khi có kế hoạch, biện pháp thi công tốt rồi thì mới tiến hành triển khai thi công. Tất nhiên là cứ theo trình tự từ dưới lên mà làm: Móng, thân...
Còn hồ sơ biên bản thế nào thì hỏi chủ đầu tư: mỗi chủ đầu tư đều có các mẫu biểu biên bản, hồ sơ khác nhau. tuy nhiên chung quy lại vẫn phải tuân theo nghị định 209 và các nghị định sửa đổi bổ sung sau 209 (Bạn tìm để tham khảo).

Last edited by a moderator:
A

AK477

Guest
đã gọi là kinh nghiệm thì cần thời gian tích lũy bạn ạ
nhưng trong 4 năm đi thi công mình rút ra một kn0 sống là
( không nên tin bố con thằng nào )

L

le bi

Guest
kinh nghiem thi cong

là một thành viên mới của diển đàn,còn nhiều bở ngỡ,mình rất mong cùng các bạn chia sẻ kinh nghiem trong công việc:ngày mai mình phải đi phỏng vấn xin việc làm,mình con thiếu kinh nghiem thi công,khong biết nên bắt đầu từ đâu,các bạn hãy giúp mình nhé:nếu có thề hãy gửi mail cho mình qua yahoo này nhé:langtuphongtran1232003

C

candymilk93

Guest
add yahoo mình luôn nhé ^^ x(, nicodilambo :D :x:x:x

phongthan174

Thành viên mới
kinh nghiệm khi sinh viên đi thực tập thi công

chào cả nhà ! em đang là sinh viên năm 3,vừa rồi xin đc vào công trường loăng quăng.nhưng em cũng k biết bjo mình nên làm cái ji ?và làm thế nào nữa? ông chú em bảo cứ đi xem người ta thi công,em xem đc 1 tuần thì chán ngắt.sư huynh nào có kinh nghiệm xin hãy cho em 1 lời khuyên cho trường hợp của mình.em xin chân thành cảm ơn!

tuanhavico

Thành viên mới
ông bạn chán là pải đi xem ko thi làm sao mà ko chán chứ.cứ yên tam khi nào bạn bắt đàu đi làm sẽ khác có thể sẽ thấy thik

tuanhavico

Thành viên mới
chào các anh em dang can một vài bản vẽ mặt đứng của nha dân kích thước 10x15m.có anh nào có bản vẽ mẫu nào cho em xin nhé!

nghean_pro

Thành viên mới
chào anh em. Mình là sinh viên mới ra trường và được giao cho viêc " qui trình tháo lắp cổng trục" mà em chưa biết phải làm sao mong mọi người chỉ dùm mình với.
Hiện tại công ty đã thi công xong và chuyển các thiết bị thi công sang công trường mới. Đối với cổng trục thì từng bước tháo như thế nào, lắp như thế nào. Mọi người giúp mình với :(. Thank all