Lại hỏi tiếp: Cách định mức khối lượng ván khuôn

• Khởi xướng thanhchick
  • Ngày gửi

vutoan2602

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi Trong hồ sơ khối lượng mời thấu không có khối lượng ván khuôn của mố, trụ cầu...........Và chủ đầu tư có ghi chú là đơn giá bê tông các loại đã bao gồm ván khuôn, đà giáo.
Vậy bác nào có kinh nghiệm thi công lâu năm cho em hỏi có định mức ván khuôn cho hạng mục ván khuôn trên 1m3 bê tông không ạ.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các bác cho em hỏi Trong hồ sơ khối lượng mời thấu không có khối lượng ván khuôn của mố, trụ cầu...........Và chủ đầu tư có ghi chú là đơn giá bê tông các loại đã bao gồm ván khuôn, đà giáo.
Vậy bác nào có kinh nghiệm thi công lâu năm cho em hỏi có định mức ván khuôn cho hạng mục ván khuôn trên 1m3 bê tông không ạ.
Định mức dự toán của Nhà nước không có định mức ván khuôn cho hạng mục ván khuôn trên 1m3 bê tông (hoặc là tôi chưa biết). Trong hồ sơ mời thầu ghi chú "đơn giá bê tông các loại đã bao gồm ván khuôn, đà giáo." có nghĩa là bạn phải chào giá 1m3 bê tông trong đó đã phân bổ luôn cả chi phí ván khuôn, đà giáo vào đó rồi. Như vậy, bạn phải căn cứ vào bản vẽ, thiết kế biện pháp thi công để xác định khối lượng ván khuôn, đà giáo cần sử dụng, sau đó phân bổ cho 1m3 bê tông.