Lại hỏi về công suất thuỷ điện

vodinhtien

Thành viên rất triển vọng
Tôi là người đặt câu hỏi về công suất khi nâng điện thế. Các sư huynh đã trả lời. Vấn đề của tôi hiện nay là: Khi tôi chỉnh lượng nước cấp vào để quay tua-bin thuỷ điện nhỏ (1KW), đo điện thế đầu ra được 220 V (tuy nhiên, kim đồng hồ áp kế rung lên tục). Không đo được cường độ I và tần số Q. Cắm bóng đèn 1,2m (tăng phô điện tử) thì đèn chỉ nháy chứ không sáng. Cắm quạt 30W vào, quạt quay rất chậm. Cắm máy ổn áp dãi rộng (70v->220V) vào thì ổn áp không hoạt động và tạo sức "ghì" làm tua-bin quay rất chậm. Xin chỉ giúp: Nguyên nhân, cách khắc phục?
Tôi từng chứng kiến người dân tộc đắp dòng suối bằng đất, xả nước vào ống nhựa đưa vào thùng phi tạo lực quay tua bin, sức nước nhỏ hơn của tôi nhiều mà điện ra ào ào, sử dụng thắp sáng cho cả chục hộ. Không lẻ tôi ... thua người dân tộc sao?

minhquangtndh

Thành viên nhiều triển vọng
CS thuỷ điện

Bạn cần Ktra xem tốc độ vòng quay của Tua bin đã đúng định mức chưa. Nếu thấp hơn thì tần số thấp sẽ xảy ra các tình trạng trên. Có thể ở đây bạn dùng cột nước và lưu lượng chưa phù hợp với Tua bin.

vodinhtien

Thành viên rất triển vọng
Cảm ơn các bạn. Cho mình hoỉu thêm : Hồ chứa của mình rộng 1,3 ha; chênh cao cột nước khoảng 2m, đường ống dẫn đi dưới đáy đập D=220mm dài 14 m. Cuối đường ống bóp nhỏ còn D=114mm có van đóng mở để xã nước vào hố quay tròn làm xoay tua bin (1 KW).Mình là người "ngoại điện" nên muốn nhờ bạn tính giúp như vậy có được không ? Mình từng thấy người dân tộc làm ống dẫn vào thùng phuy để chạy tuabin 1 KW, lưu lượng nhỏ hơn của mình mà điện ra thắp sáng cả xóm !. Mình đang nghĩ các tăng tần số của dòng điện lên 50HZ. Có mạch điện tử hoặc máy ổn định tần số thoả mãn yêu cầu này không các bạn (Vì tăng lưu lượng nước phải phá dỡ đập bê tông, làm lại rất đắt tiền).