mọi người giúp đỡ về định mức xây móng đá

phuc0408855

Thành viên có triển vọng
Tình hình là định mức xây móng đá AE.111. . . Bên em đang bị thanh tra họ đòi cắt vì áp dụng định mức sai phải dùng chiều dầy > 60cm . Theo em và cũng nghiên cứu thì chiều dày là chiều nhỏ nhất của 3 cạnh vì vậy phải áp dụng mã định mức chiều dày <60 . Các bác cho em ý kiến tranh cãi mãi chưa xong món này :
móng đá của em đây ạ :chiều rộng 1.2m và chiều cao là 50cm .
bởi trong định mức họ quy định chiều dày lên cái này đang tranh cãi . thank mọi người trước .

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Chiều dày trong trường hợp này không phải là min của 3 chiều, nó chính là chiều rộng của móng. Móng của bạn rộng 1,2 m thì áp mã chiều dày >60 là đúng bạn à.

phuc0408855

Thành viên có triển vọng
Chết dở , em ở Quảng ninh làm bên ban quản lý thấy tư vấn ở đây toàn lập thế. từ trước tới nay đều quan niệm chiều dầy chính là chiều cao khi làm móng đá . các công trình khác đã thẩm tra hoặc kiểm toán đều công nhận .

phamcuong53tl2

Thành viên mới
Em cũng đang gặp trường hợp tương tự như thế này. Nên anh nào có thể nói rõ hơn vấn đề này ko ah. Nếu có dẫn chứng do ban ngành nào ra thì tốt quá. Chứ có người hiểu: chiều dày móng kè là chiều rộng, có người hiểu: chiều dày móng kè là chiều cao.
Xây móng đá hộc: chiều rộng 1.2m, chiều cao 0.5m