Mâu thuẫn giữa Luật Xây dựng Việt Nam và FIDIC

thuythuymit

Thành viên mới
Công ty mình soạn HĐ theo FIDIC, theo đó thì Nhà đầu tư sẽ phải trả đầy đủ tiền trước khi nghiệm thu công trình, tuy nhiên Luật VN quy định Nhà Đầu tư chỉ trả khoảng 80% khi công trình hoàn thành, giữ lại 20% sau khi nghiệm thu xong thì thanh toán nốt. Vậy trong trường hợp này (mâu thuẫn giữa FIDIC và Luật Việt Nam) thì Hợp đồng sẽ được áp dụng FIDIC hay Luật Việt Nam?

hunter225

Quản trị cấp cao
Công ty mình soạn HĐ theo FIDIC, theo đó thì Nhà đầu tư sẽ phải trả đầy đủ tiền trước khi nghiệm thu công trình, tuy nhiên Luật VN quy định Nhà Đầu tư chỉ trả khoảng 80% khi công trình hoàn thành, giữ lại 20% sau khi nghiệm thu xong thì thanh toán nốt. Vậy trong trường hợp này (mâu thuẫn giữa FIDIC và Luật Việt Nam) thì Hợp đồng sẽ được áp dụng FIDIC hay Luật Việt Nam?
Hợp đồng Fidic là hợp đồng chuẩn, do vậy khi áp dụng trong môi trường việt nam, bạn nên biên chỉnh lại, cụ thể bạn phải thêm các điều kiện riêng của hợp đồng, các điều kiện riêng nay sẽ thay đổi phù hợp với môi trường việt nam và được các bên thông nhất, qua đó có thể thay thế hoặc bỏ 1 vài điều trong điều kiện chung của hợp đồng, tất nhiên là bạn làm việc trong môi trường việt nam thì nên tuân thủ theo luật việt nam, thân !

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Tớ đọc cả FIDIC và hợp đồng Việt Nam không thấy chỗ nào nói "Nhà đầu tư sẽ phải trả đầy đủ tiền trước khi nghiệm thu công trình, tuy nhiên Luật VN quy định Nhà Đầu tư chỉ trả khoảng 80% khi công trình hoàn thành, giữ lại 20% sau khi nghiệm thu xong thì thanh toán nốt". Bạn copy những điều khoản đấy lên đây được không?

xntv.icon4

Thành viên mới
Chào anh/ chị DLSS, em là thành viên mới tham gia diễn đàn để tìm hiểu về hợp đồng FIDIC, trong hồ sơ yêu cầu bên em tuân theo hợp đồng FIDIC phiên bản 1999, anh/chị có thể cho em xin file song ngữ tiếng Anh và tiếng Việt của bản này với, em cảm ơn nhiều lắm. Em gửi giúp em vào địa chỉ email xntv.icon4@gmail.com nhé, cảm ơn anh/chị nhiều nhiều

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Chào anh/ chị DLSS, em là thành viên mới tham gia diễn đàn để tìm hiểu về hợp đồng FIDIC, trong hồ sơ yêu cầu bên em tuân theo hợp đồng FIDIC phiên bản 1999, anh/chị có thể cho em xin file song ngữ tiếng Anh và tiếng Việt của bản này với, em cảm ơn nhiều lắm. Em gửi giúp em vào địa chỉ email xntv.icon4@gmail.com nhé, cảm ơn anh/chị nhiều nhiều

Có cái hợp đồng FIDIC 2005 song ngữ. Bạn tham khảo tạm!
Viết thêm cho đủ 80 kí tự

File đính kèm

• FIDIC-2005 (TV).doc
    519 KB · Đọc: 663
  • FIDIC 2005- English.pdf
    448,3 KB · Đọc: 882

xntv.icon4

Thành viên mới
Thanks bạn CE114-04 nhiều, mình đang tìm hiểu để thay đổi các điều kiện hợp đồng để thuận lợi cho nhà thầu, nếu bạn có kinh nghiệm thì chỉ bảo giúp mình nhé, đặc biệt là trong mấy cái điều khoản về thanh toán. về khoản tiền giữ lại.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Công ty mình soạn HĐ tuy nhiên Luật VN quy định Nhà Đầu tư chỉ trả khoảng 80% khi công trình hoàn thành, giữ lại 20% sau khi nghiệm thu xong thì thanh toán nốt. Vậy trong trường hợp này (mâu thuẫn giữa FIDIC và Luật Việt Nam) thì Hợp đồng sẽ được áp dụng FIDIC hay Luật Việt Nam?
Bạn nêu tình huống không rõ nên khó có thể tìm ra lời giải đáp thoả đáng cho câu hỏi của bạn.
1. "Công ty mình soạn HĐ theo FIDIC, theo đó thì Nhà đầu tư sẽ phải trả đầy đủ tiền trước khi nghiệm thu công trình": Chưa rõ không biết bạn xem FIDIC bằng tiếng Anh hay tiếng Pháp hay tiếng Việt và ở đoạn nào nói điều này?
2. "Luật VN quy định Nhà Đầu tư chỉ trả khoảng 80% khi công trình hoàn thành, giữ lại 20% sau khi nghiệm thu xong thì thanh toán nốt": Chưa rõ bạn xem Luật VN là Luật nào (Luật xây dựng, Luật Đầu tư, Luật Đấu thầu, Luật Đất đai, Luật Doanh nghiệp, Luật Nhà ở, ...) có quy định này?
Tôi nghĩ, nếu bạn nói rõ hơn 2 điểm trên và HĐ bên bạn soạn là hợp đồng gì (HĐ xây dựng hay HĐ tư vấn, HĐ mua sắm hàng hóa, ...) thì các đồng nghiệp trên diễn đàn may ra mới có thể cho tham luận được.

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
xntv.icon4, Hợp đồng 1999 trên diễn đàn đã có rồi:

http://www.giaxaydung.vn/diendan/f139/fidic-2008-a-12423.html

Bản tiếng Việt thì bác ra hiệu sách tìm nhé. Ở Việt Nam, VECAS (Hiệp hội TVXD VN) đã có bản quyển dịch FIDIC 1999 ra tiếng Việt. Nếu làm về FIDIC thì nên đọc trực tiếp bằng tiếng Anh, khái niệm nào bác không rõ hoặc phần dịch tiếng Việt nào khó hiểu thì cứ viết lên diễn đàn, tôi biết gì sẽ trả lời cho bác. Lưu ý hợp đồng FIDIC gồm rất nhiều quyển, bác nên đọc đúng loại cho dự án bác, xem hình minh họa ở dưới:

Last edited by a moderator:

Huongthai

Thành viên mới
Cho em hỏi Hợp đồng Fidic có điều khoản bảo hành không ah, vi công ty em có ký HĐ với nhà thầu đến nay đang làm hồ sơ quyết toán và thanh lý Hợp đồng thì tìm trong HĐ không thấy có điều khoản này, ai có thông tin giúp em voi ah, em cảm ơn nhiều!