Mong Các Anh Tư Vấn Móng Nhà

• Khởi xướng nguyenvanvinh ht
  • Ngày gửi
N

nguyenvanvinh ht

Guest
EM đang chẩn bị làm nhà trên lô đất 9m x 5.6m trước đây là hồ sâu 2m. cách đây 10 năm em đả đổ ở dưới 1m cát trắng, trên 1m đất đỏ. và làm nhà cấp 4. Nay em phá làm nhà 3 tầng. nhưng em chưa biết nên làm móng như thế nào để vừa tiết kiệm hợp lý, vừa kiên cố.Mong các ANH CHỊ trong DIỂN ĐÀN tư vấn giúp EM với em xin chân thành cảm ơn các ANH CHỊ nhiều ...

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào bạn.Móng là một phần rất quan trọng trong kết cấu nhà,muốn làm gì thì móng cũng phải chắc chắn đảm bảo chịu được trọng lượng của toàn bộ ngôi nhà.Như bạn mô tả thì nền đất là rất yếu.Sẽ có nhiều giải pháp cho bạn như sau:
+Đóng cọc tre(Cái này rẻ nhưng nhớ chỉ được đóng cọc tre khi cọc tre ngập trong nước)
+Đóng cọc bê tông(cái này đắt nhưng chắc chắn có khi đến cả thế kỉ ấy chứ:D)
+Và quan trọng nhất bạn nên thuê một đội xây dựng am hiểu về các công trình xung quanh nhà bạn.Họ sẽ tính toán dựa trên kinh nghiệm thực tế.
Thân.

N

nguyenvanvinh ht

Guest
Chào ANH ạ. EM xin cảm ơn ANH đả tư vấn giúp em nhiều. EM quê ở HÀ TĨNH vùng quê em chưa thấy ai đóng cọc bê tông cả chắc là chưa có. còn cọc tre thì thấy nhiều người đóng rồi nhưng em không biết có bền vững hay không. có người bảo đào sâu đến đáy hồ đổ chân rá trụ rộng vuông 1.6m, và đổ một lớp bê tông dày 20cm rộng 80cm lót dưới đáy móng xong xây đá hộc lên đến mặt móng đổ dầm dày 40cm rộng 25cm.có người lại bảo chỉ cần đào sâu 1m rồi đổ móng bè bằng bê tông dày 20cm hết cả 50m vuông đất. sau đó đổ trụ lên đến mặt móng và đổ dầm dày 40cm rộng 25cm. EM thì không hiểu về kỷ thuật xây dựng nên rất lo và lúng túng. mong ANH chỉ dẩn giúp em với em xin chân thành cảm ơn ANH nhiều lắm lắm..

Last edited by a moderator:

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào ANH ạ. EM xin cảm ơn ANH đả tư vấn giúp em nhiều. EM quê ở HÀ TĨNH vùng quê em chưa thấy ai đóng cọc bê tông cả chắc là chưa có. còn cọc tre thì thấy nhiều người đóng rồi nhưng em không biết có bền vững hay không. có người bảo đào sâu đến đáy hồ đổ chân rá trụ rộng vuông 1.6m, và đổ một lớp bê tông dày 20cm rộng 80cm lót dưới đáy móng xong xây đá hộc lên đến mặt móng đổ dầm dày 40cm rộng 25cm.có người lại bảo chỉ cần đào sâu 1m rồi đổ móng bè bằng bê tông dày 20cm hết cả 50m vuông đất. sau đó đổ trụ lên đến mặt móng và đổ dầm dày 40cm rộng 25cm. EM thì không hiểu về kỷ thuật xây dựng nên rất lo và lúng túng. mong ANH chỉ dẩn giúp em với em xin chân thành cảm ơn ANH nhiều lắm lắm..
Chào bạn.Việc đóng cọc tre sẽ làm tăng độ đặc chắc cho đất.Nhưng để đảm bảo cọc tre không bị mối mọt thì cọc tre khi đóng xuống đất phải ngập trong nước.Còn số lượng cọc bao nhiêu trên một m2 thì bạn phải dựa vào kinh nghiệm của những người thọ đóng cọc.Chiều dài cọc có thể từ 1,2m đến 1,5m.Bạn nên tìm hiểu những ngôi nhà thực tế đã xây dựng ở gần nhà bạn và những người thợ xây có kinh nghiệm.Thân.

N

nguyenvanvinh ht

Guest
Cho em xin hỏi theo nguyên lý thì cọc tre đóng dưới đất ướt tuổi thọ được bao nhiêu năm. và 2 cách mà em nêu trên có thể áp dụng cho móng nhà em được không hả ANH.

M

minhtuong

Guest
EM đang chẩn bị làm nhà trên lô đất 9m x 5.6m trước đây là hồ sâu 2m. cách đây 10 năm em đả đổ ở dưới 1m cát trắng, trên 1m đất đỏ. và làm nhà cấp 4. Nay em phá làm nhà 3 tầng. nhưng em chưa biết nên làm móng như thế nào để vừa tiết kiệm hợp lý, vừa kiên cố.Mong các ANH CHỊ trong DIỂN ĐÀN tư vấn giúp EM với em xin chân thành cảm ơn các ANH CHỊ nhiều ...

Theo mình, với ngôi nhà 3 tầng thì không nên "hỏi' và "trả lời" về móng trên mạng. Thành thật khuyên bạn là nếu không phải là kỹ sư xây dựng, bạn nên nhờ người KS thiết kế cho bạn, họ sẽ khảo sát và đưa ra kết cấu móng phù hợp. Nếu cần thiết thì phải khảo sát cả địa chất công trình.
Mình thấy khi bạn đã có đủ điều kiện kinh tế để xây một ngôi nhà 3 tầng thì không có lý do gì để không bỏ ra 1-2% giá trị ngôi nhà cho chi phí thiết kế.

Sự chuyên nghiệp sẽ giúp bạn tiết kiệm và an toàn.

N

nguyenvanvinh ht

Guest
chào ANH ạ. thú thật với ANH, EM sinh ra ở vùng nông thôn dân làm ruộng sau khi đi bộ đội về. học được cái nghề sữa chữa điện dân dụng. tích cóp thời gian mua được cái hồ bám đường tĩnh lộ dài 9m rộng 5.6m sâu 2m em đổ 1m cát trắng dưới và 1m đất đỏ trên làm ki ốt lợp piroximang. sau đó mới học thêm nghề sữa chữa điện tữ. quá trình làm nghề và buôn bán tiết kiệm 10 năm gom được số tiền gần 300 triệu đồng. Nay tính làm nhà nhưng do đất hẹp ở dưới muốn làm gian hàng buôn bán sữa chữa. nên phải làm thêm 2 gác trên để có chổ cho vợ con. Em biết tiền còn thiếu nhưng củng cố đi vay thêm. còn việc thuê kiến trúc sư thì ở vùng nông thôn em chưa thấy ai thuê cả. thậm chí tốp thợ xây cũng xuất phát từ làm ruộng mà ra. đi cầm bai lâu rồi thành chủ thợ và đứng ra nhận công trình kêu thợ làm ,chứ họ cũng chẳng qua trường lớp gì cả. nên EM rất lúng túng và lo cho ngôi nhà của mình sẻ được xây lên trên cái hồ sâu ANH ạ...

Hoàng Linh

Thành viên năng động
chào ANH ạ. thú thật với ANH, EM sinh ra ở vùng nông thôn dân làm ruộng sau khi đi bộ đội về. học được cái nghề sữa chữa điện dân dụng. tích cóp thời gian mua được cái hồ dài 9m rộng 5.6m. bám đường tĩnh lộ sau đó mới học thêm nghề sữa chữa điện tữ. quá trình làm nghề và buôn bán tiết kiệm 10 năm gom được số tiền gần 300 triệu đồng. Nay tính làm nhà nhưng do đất hẹp ở dưới muốn làm gian hàng buôn bán sữa chữa. nên phải làm thêm 2 gác trên để có chổ cho vợ con. Em biết tiền còn thiếu nhưng củng cố đi vay thêm. còn việc thuê kiến trúc sư thì ở vùng nông thôn em chưa thấy ai thuê cả. thậm chí tốp thợ xây cũng xuất phát từ làm ruộng mà ra. đi cầm bai lâu rồi thành chủ thợ và đứng ra nhận công trình kêu thợ làm ,chứ họ cũng chẳng qua trường lớp gì cả. nên EM rất lúng túng và lo cho ngôi nhà của mình sẻ được xây lên trên cái hồ sâu ANH ạ...
Với kích thước đất bạn có thì diện tích XD cũng chỉ khoản 50 m2, bạn xây nhà 3 tầng, làm tiết kiệm cũng tốn 350 triệu (2,3 tr/m2), tầng 1 bạn sử dụng làm cửa hàng kinh doanh, 2 tầng trên bạn ở và sinh hoạt chung. Vậy thì móng bạn đào hết đất: Đổ BT móng trụ- Móng băng xây đá hộc với KT đất và móng nhà như của bạn thì chi phí móng khoảng 80 triệu đồng. Nền đất trên ao sâu 2m không có gì phải lo cả. Nhưng với ngôi nhà 3 tầng trên nền đất yếu thì bạn vẫn cần tham khảo ý kiến của người có chuyên môn về XD và nên có thiết kế thì việc xây nhà của bạn sẽ hiệu quả hơn.

N

nguyency

Guest
phương án móng bè không dầm

Bạn nên bóc lớp đất đỏ 1m bỏ đi, thay vào đó lớp đất cát. sau đó thiết kế phương án móng bè không dầm, bản móng bè dày khoảng 300-350mm, sắt rải móng bè phi 12 theo 2 phương, trên đà kiềng tiết diện >350mm, phương án móng bè không dầm khá tốt kém, nhưng ưu đểm cao hơn so với móng băng và các loại khác. Bảo đảm sẽ không có hiện tượng lún không đều của đất nền.
Lưu ý: không cần gia cố cọc tre và các loại cọc khác.

T

tuankhoa80

Guest
Xây móng nhà trên nền núi đá.

Mong các anh chị giải đáp giúp tôi về xây móng nhà trên nền núi đá.
S=4,3x15m, xay 2,5 tang, phía trong móng cao hơn khỏang 80cm do nền đá cứng.
Xin hỏi cần đào móng sâu tối thiểu bao nhiêu hoặc có cách nào làm giảm độ sâu của móng mà vẫn đảm bảo chất lượng công trình ko, trường hợp này có tốn kém hơn bình thường nhiêù ko? Chân thành cảm ơn!!! Khoa (Tuankhoa80@yahoo.com.vn)

vietxovina

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào ban!
Tôi là 1 kĩ sư xây dựng.Tôi cũng đã thiết kế kết cấu khá nhiều công trình.Tôi khuyên bạn hãy tìm 1 kĩ sư hay 1 đơn vị tư vấn thiết kế giúp bạn.Bỏ ra số tiền lớn để xây nhà thì sao không thể bỏ ra khoảng 1-2% số đó đổi lấy sự an toàn và bền vững cho ngôi nhà của bạn.