Nội suy tỷ lệ trên Excel

• Khởi xướng minhtuan
  • Ngày gửi
M

minhtuan

Guest
Bác nào có file tính toán nội suy định mức chi phi thì post cho em với. Em thử làm thấy nhiều hàm IF lồng nhau quá, hoa cả mắt

H

hungndVHC

Guest
Trong Excel có hàm tính nội suy đấy, bạn dùng thử hàm FORECAST.
Ví dụ:
cột A cột B cột C cột D
cột 1 Tổng mức đầu tư (tỷ) < 5 10 7
cột 2 Thẩm tra phê duyệt (%) 0,32 0,21 =FORECAST(D1;B2:C2;B1:C1)

Last edited by a moderator:
H

HaAnh

Guest
Tui có file nội suy đấy, rất tiện lợi. Nhưng máy của bạn có con virut macko chứ? CÓ thì mới chạy được. bạn cài vào nhé!

H

HaAnh

Guest
Sao thế nhỉ? Không Post được lên. bạn cho địa chỉ hòm thư để tôi gửi vào cho nhé, có 3 file đấy.

C

chuotdong

Guest
Ví dụ:
cột A cột B cột C cột D

Không dùng được hàm này đâu bạn ạ.
Tôi cũng có file nội suy này nhưng để tìm lại đã

M

minhtuan

Guest
Ví dụ:
cột A cột B cột C cột D
Em thấy dùng công thức này không ra kết quả mong muốn:
Lấy ngay ví dụ trong cel (help của cel)
Nhưng nếu lấy đúng bằng cận (=6) kết quả sẽ sai ngay

A

AAmylove

Guest
Bác nào có file tính toán nội suy định mức chi phi thì post cho em với. Em thử làm thấy nhiều hàm IF lồng nhau quá, hoa cả mắt
Mình đã hiểu cách làm của bạn. Mình sẽ dùng chính cách của bạn để góp ý (vì nếu mình hướng dẫn cách khác có thể sẽ làm bạn càng hoa mắt).
* Để tránh trong 1 ô có quá nhiều lệnh if sẽ bị báo lỗi, bạn tách thành các ô kết quả trung gian (vẫn dùng lệnh if của bạn). Sau đó tại ô khác, bạn dùng kết quả trung gian ấy để tính toán nội suy tiếp. Điều này sẽ tránh được 1 ô dùng quá nhiều if. Bạn hiểu ý???

C

chuotdong

Guest
Nhưng nếu lấy đúng bằng cận (=6) kết quả sẽ sai ngay

Không những kết quả 2 cận sai mà giá trị nội suy cũng không đúng vì nó dùng toàn bộ dữ liệu đầu vào (x) để nội suy, trong khi thực tế trong XDCB chỉ dùng cận 2 đầu số liệu gần nhất mà thôi.
Có 1 cách bạn dùng khoảng 4 ô dữ liệu trung gian thì đơn giản, còn nếu muốn không mất 1 ô trung gian nào thì phải lập công thưc phưc tạp hơn 1 chút
Công thức này có thể hỏi bạn khaithacthongtin nghe nói một cao thủ về lập trình đấy.

Last edited by a moderator:
P

pbh

Guest
File Excel có sẵn code VBA nội suy

Bạn có thể sử dụng hàm nội suy hai phương, đính kèm file tôi gửi. Có một ví dụ tôi đã làm sẵn. Thử xem nhé. Nhớ bỏ cái BKAV không mà nó diệt mất toi đấy.

File đính kèm

• Bang noi suy hai phuong (VBA).rar
    7,5 KB · Đọc: 1.646

trungre

Thành viên mới
Bạn có thể sử dụng hàm nội suy hai phương, đính kèm file tôi gửi. Có một ví dụ tôi đã làm sẵn. Thử xem nhé. Nhớ bỏ cái BKAV không mà nó diệt mất toi đấy.
Hi ban
Có hàm nội suy 1 phương ko bạn