NĐ 85 trái luật Đấu thầu??

ngayemdi

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bác nào am hiểu về luật giải thích giúp em cái này ạ!
Trong luật Đấu thầu:
Điều 4. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
.....
26. Giá gói thầu là giá trị gói thầu được xác định trong kế hoạch đấu thầu trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc tổng dự toán, dự toán được duyệt và các quy định hiện hành.
.....
Điều 37. Xét duyệt trúng thầu đối với đấu thầu cung cấp dịch vụ tư vấn

Nhà thầu tư vấn được xem xét đề nghị trúng thầu khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:
1. Có hồ sơ dự thầu hợp lệ;
2. Có đề xuất về mặt kỹ thuật bao gồm năng lực, kinh nghiệm, giải pháp và nhân sự được đánh giá là đáp ứng yêu cầu;
3. Có điểm tổng hợp về mặt kỹ thuật và về mặt tài chính cao nhất; trường hợp gói thầu có yêu cầu kỹ thuật cao thì có điểm về mặt kỹ thuật cao nhất;
4. Có giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được duyệt.
Điều 38. Xét duyệt trúng thầu đối với đấu thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp và EPC
Nhà thầu cung cấp hàng hóa, xây lắp hoặc thực hiện gói thầu EPC sẽ được xem xét đề nghị trúng thầu khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:
2. Được đánh giá là đáp ứng yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm;
3. Có đề xuất về mặt kỹ thuật được đánh giá là đáp ứng yêu cầu theo hệ thống điểm hoặc theo tiêu chí "đạt", "không đạt";
4. Có giá đánh giá thấp nhất trên cùng một mặt bằng;
5. Có giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được duyệt.
Vậy có thể thấy giá đề nghị trúng thầu bao giờ cũng phải nhỏ hơn giá gói thầu được ghi trong kế hoạch đấu thầu.
Trong Nghị định 85:
[h=4]Điều 70. Xử lý tình huống trong đấu thầu[/h]Xử lý tình huống trong đấu thầu quy định tại Điều 70 của Luật Đấu thầu được thực hiện như sau:
1. Trường hợp có lý do cần điều chỉnh giá gói thầu hoặc nội dung gói thầu, chủ đầu tư phải tiến hành thủ tục điều chỉnh kế hoạch đấu thầu theo các quy định của pháp luật trước thời điểm mở thầu, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 6 Điều này.
2. Trường hợp dự toán của gói thầu (không bao gồm dự phòng) được duyệt thấp hơn hoặc cao hơn giá gói thầu đã duyệt thì dự toán này sẽ thay thế giá gói thầu để làm cơ sở xem xét kết quả lựa chọn nhà thầu mà không phải làm thủ tục điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu đã duyệt.
Trường hợp dự toán của gói thầu do chủ đầu tư phê duyệt cao hơn giá gói thầu đã được người có thẩm quyền phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu thì chủ đầu tư phải bảo đảm tổng giá trị cao hơn đó nằm trong tổng mức đầu tư của dự án được duyệt. Trường hợp dự toán cao hơn giá gói thầu dẫn đến hình thức lựa chọn nhà thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu không còn phù hợp theo quy định của Luật Đấu thầu, Luật sửa đổi thì chủ đầu tư xem xét, quyết định chuyển đổi hình thức lựa chọn nhà thầu cho phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu.
Trường hợp vượt tổng mức đầu tư phải thực hiện điều chỉnh tổng mức đầu tư theo quy định của pháp luật.
......
Như vậy có thể hiểu: giá đề nghị trúng thầu có thể lớn hơn giá gói thầu ghi trong kế hoạch đấu thầu!!! Chỉ cần chủ đầu tư phê duyệt lại dự toán là được!!!
Các bác có thầy NĐ vênh 180 độ so với luật không ạ?

lê bá huy

Thành viên năng động
Website
www.southern-corp.com
Không có vênh bạn ah! Khoản 26 điều 4 LĐT có nói là giá gói thầu xác định trong KHĐT trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc tổng dự toán, dự toán được duyệt và các quy định hiện hành. Vậy phê duyệt kế hoạch có 03 sự lựa chọn theo luật có thể dùng TMĐT, TDT, hoặc DT để phê duyệt. Nhưng cái chốt cuối cùng vẫn là dự toán phê duyệt. Nghị định 85 chỉ là Nghị định hướng dẫn thi hành LĐT và thi hành luật. Ở đây hàm ý là nếu người có thẩm quyền đã phê duyệt giá trong KHĐT rồi nhưng sau khi CĐT đã có dự toán được duyệt (Nhưng vẫn nằm trong tổng mức đầu tư) thì sẽ căn cứ giá dự toán được duyệt để xét thầu mà không cần làm thủ tục điều chỉnh bạn ah. Ở đây bạn phải phân biệt rõ giá gói thầu phê duyệt trên cơ sở TMĐT chứ không phải phê duyệt TMĐT là giá gói thầu. Nên giá dự toán được duyệt vẫn là quan trọng nhất trong quá trình xét thầu.
Chúc bạn hiểu ra vấn đề!

ngayemdi

Không có vênh bạn ah! Khoản 26 điều 4 LĐT có nói là giá gói thầu xác định trong KHĐT trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc tổng dự toán, dự toán được duyệt và các quy định hiện hành. Vậy phê duyệt kế hoạch có 03 sự lựa chọn theo luật có thể dùng TMĐT, TDT, hoặc DT để phê duyệt.
-> Theo mình bạn đang hiểu lầm giữa các căn cứ để xác định giá gói thầu và khái niệm giá gói thầu!
Định nghĩa: "Giá gói thầu" là giá trị gói thầu được xác định trong kế hoạch đấu thầu
Cách xách định:"Giá gói thầu" được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc tổng dự toán, dự toán được duyệt và các quy định hiện hành
Vậy nên khi nhắc đến "giá gói thầu" thì phải là giá trị ghi trong kế hoạch đấu thầu được duyệt chứ không phải là nhắc đến1 trong các giá trị TMĐT or TDT or DT or 1 giá trị nào khác.
Nhưng cái chốt cuối cùng vẫn là dự toán phê duyệt.
-> Cái này thì hoàn toàn sai! BMT, CĐT căn cứ vào chứ không bắt buộc phải dùng dự toán. Giá gói thầu có thể lớn or nhỏ hơn dự toán được duyệt, miễn là BMT thấy hợp lý (và phải chịu trách nhiệm).
Nghị định 85 chỉ là Nghị định hướng dẫn thi hành LĐT và thi hành luật. Ở đây hàm ý là nếu người có thẩm quyền đã phê duyệt giá trong KHĐT rồi nhưng sau khi CĐT đã có dự toán được duyệt (Nhưng vẫn nằm trong tổng mức đầu tư) thì sẽ căn cứ giá dự toán được duyệt để xét thầu mà không cần làm thủ tục điều chỉnh bạn ah.
-> Cái này thì em chịu ạ! Hàm ý là gì hả bác? Luật là luật, giấy trắng mực đen, cứng nhắc, rõ ràng. Luật là phải hiểu chính xác từng từ chứ đâu hiểu theo hàm ý??? Huống chi "hàm ý" trong trường hợp này lại ngược hoàn toàn với sai so với luật!!!!
Ở đây bạn phải phân biệt rõ giá gói thầu phê duyệt trên cơ sở TMĐT chứ không phải phê duyệt TMĐT là giá gói thầu. Nên giá dự toán được duyệt vẫn là quan trọng nhất trong quá trình xét thầu.
Chúc bạn hiểu ra vấn đề!
->> Cái này cũng chưa hiểu bác định nói gì ạ! Bác có biết TMĐT bao gồm những gì không ạ????????? Trong quá trình xét thầu lại mang dự toán được duyệt ra để làm căn cứ đánh giá, xét thầu????!!!!
Xin bác đọc thật kỹ vấn đề em nêu ạ!

Last edited by a moderator:

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Tôi có ý kiến như sau:

• Phê duyệt kế hoạch đấu thầu là phê duyệt gồm nhiều dự toán (nhiều gói thầu), thời gian thực hiện hợp đồng, hình thức hợp đồng, ...
  • Còn trường hợp bạn thắc mắc là mình điều chỉnh giá cho một gói thầu (tăng hoặc giảm) so với giá trong kế hoạch đấu thầu được duyệt. Thì mình căn cứ vào giá gói thầu mà mình điều chỉnh.

ngayemdi

Tôi có ý kiến như sau:
  • Phê duyệt kế hoạch đấu thầu là phê duyệt gồm nhiều dự toán (nhiều gói thầu), thời gian thực hiện hợp đồng, hình thức hợp đồng, ...
  • Còn trường hợp bạn thắc mắc là mình điều chỉnh giá cho một gói thầu (tăng hoặc giảm) so với giá trong kế hoạch đấu thầu được duyệt. Thì mình căn cứ vào giá gói thầu mà mình điều chỉnh.
Dạ ở đây em xin không bàn đến 1 trường hợp cụ thể nào ạ!
Vấn đề em muốn hỏi các bác là NĐ 85 đưa ra hướng dẫn có trái hoàn toàn so với Luật đấu thầu không?
Mong bác đọc kỹ bài đầu tiên ạ!

ngayemdi

Mình đã duyệt dự toán điều chỉnh rồi thì làm sao mà trái luật được.
Mong bác đọc kỹ vấn đề em nêu trong bài đầu tiên của topic này ạ!
Vấn đề là:
Luật đấu thầu nói: giá đề nghị trúng thầu không được lớn hơn giá gói thầu.
NĐ 85 nói: giá đề nghị trúng thầu được lớn hơn giá gói thầu.
Híc! Duyệt dự toán rồi thì sao ạ? Bác đọc kỹ lại hộ em điều 37, 38 nhé. Quan trọng là giá gói thầu (được ghi trong kế hoạch đấu thầu) chứ dự toán không còn được bàn ở đây nữa.
Bác đọc kỹ vào nhé!!

tran dinh giang

Trường hợp bạn đặt ra mình làm đã nhiều rồi.
Tôi sẽ làm trình tự như sau:
Điều chỉnh dự toán => phê duyệt lại giá cho gói thầu đó (nếu tăng dùng nguồn dự phòng, nhưng không vượt TMĐT) => thông báo mời thầu.

ngayemdi

Trường hợp bạn đặt ra mình làm đã nhiều rồi.
Tôi sẽ làm trình tự như sau:
Điều chỉnh dự toán => phê duyệt lại giá cho gói thầu đó (nếu tăng dùng nguồn dự phòng, nhưng không vượt TMĐT) => thông báo mời thầu.
Tất nhiên là bác làm thế là chuẩn (Nếu điều chỉnh lại KHĐT)! Nhưng cái kỳ quặc ở đây là: NĐ 85 nói rằng không phải điều chỉnh lại KHĐT mà chỉ cần điều chỉnh dự toán là ok.(bác xem em dẫn điều 70/ NĐ 85 ở trên ạ) Trong khi Luật Đấu thầu quy định là phải điều chỉnh KHĐT!
Vì giá đề nghị trúng thầu > giá gói thầu (ghi trong kế hoạch) là không được xét trúng thầu (điều 36,37 Luật Đấu thầu)

tran dinh giang

Bạn lại không hiểu ý của tôi rồi. Mình chỉ điều chỉnh cho 1 (một) gói thầu thôi.

ngayemdi

Híc! Điều chỉnh cho 1 gói or nhiều gói thì bác có điều chỉnh KHĐT không ạ? Nếu là điều chỉnh (1 or nhiều gói or cả dự án cũng vậy) mà bác không phê duyệt lại KHĐT, khi giá đề nghị trúng thầu > giá gói thầu trước đó là không đúng so với Luật đấu thầu.
(Bác đọc kỹ lại cho em điều 37,38 Luật đấu thầu ạ)
Theo bác: Điều chỉnh giá 01 gói thầu không phải điều chỉnh lại KHĐT?

tran dinh giang

Mình điều chỉnh cho 1 gói thầu. Và nói rõ dùng nguồn nào. Ví dụ dùng nguồn dự phòng. Sau đó phê duyệt lại giá gói thầu đó. Có nghĩa là chủ đầu tư đỡ phải qua cửa cấp quyết định đầu tư.

ngayemdi

Mình điều chỉnh cho 1 gói thầu. Và nói rõ dùng nguồn nào. Ví dụ dùng nguồn dự phòng. Sau đó phê duyệt lại giá gói thầu đó. Có nghĩa là chủ đầu tư đỡ phải qua cửa cấp quyết định đầu tư.
-->> Vậy là sai so với luật đấu thầu rồi bác ạ!
Bác đọc lại điều 37,38 Luật đấu thầu chưa ạ? Trường hợp của bác, sẽ không đủ điều kiện để "xét duyệt trúng thầu"!
(vi phạm khoản 5: giá đề nghị trúng thầu lớn hơn giá gói thầu được ghi trong KHĐT)

xaydungcongtrinh999

Thành viên nhiều triển vọng
-->> Vậy là sai so với luật đấu thầu rồi bác ạ!
Bác đọc lại điều 36,38 Luật đấu thầu chưa ạ? Trường hợp của bác, sẽ không đủ điều kiện để "xét duyệt trúng thầu"!
(vi phạm khoản 5: giá đề nghị trúng thầu lớn hơn giá gói thầu được ghi trong KHĐT)

Cái này em cũng thấy công ty em làm HSD thầu có giá cao hơn so với bên kết quả thẩm tra dự toán mà vẫn ok. Cũng không phải điều chỉnh KHDT gì cả.

ngayemdi

Cái này em cũng thấy công ty em làm HSD thầu có giá cao hơn so với bên kết quả thẩm tra dự toán mà vẫn ok. Cũng không phải điều chỉnh KHDT gì cả.
Tất nhiên là vẫn ok vì giá gói thầu trong HSDT có giá cao hơn Dự toán chứ có cao hơn giá gói thầu trong KHĐT đâu!

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Theo ý kiến của tôi: Phải xác định rõ giá gói thầu được duyệt và giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu. Giá gói thầu do chủ đầu tư phê duyệt, đây là cơ sở để phê duyệt kết quả trúng thầu, còn giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu có thể được lập dự toán từ thời điểm cách lúc lựa chọn nhà thầu một năm, hai năm hay nhiều năm, vì nó có thể được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư (kế hoạch luôn phải đi trước, nhưng độ chính xác không cao), khi chuẩn bị tổ chức đấu thầu chủ đầu tư phải tổ chức lập lại giá gói thầu theo thời điểm hiện tại, phê duyệt làm cơ sở lựa chọn nhà thầu.

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Cái này thực ra vô cùng dễ hiểu, chẳng có gì mâu thuẫn cả

Giá gói thầu trong KHĐT đồng ý là được lập trong giai đoạn lập dự án (trong đó có cả dự phòng ví dụ gói thầu xây lắp được phê duyệt (100 tỷ chưa có dự phòng + 5 tỷ dự phòng = 105 tỷ). Tuy nhiên, một dự án nói chung thời gian thực hiện kéo dài nên khi đến giai đoạn lập thiết kế kỹ thuật giá dự toán gói thầu xây lắp được (xác định xát với thực tế hơn giai đoạn trước) lúc này giả sử nó là 103 tỷ chưa có dự phòng(<105 tỷ) là OK. Lúc này 103 tỷ sẽ là mức trần, tức giá trúng thầu không được vượt giá trị này.

Cái này các bác cứ đọc kỹ Luật và Nghị định 85 là ra vấn đề ngay, các này thày Đinh Đăng Quang trường ĐHXD đã thảo luận kỹ trên các diễn đàn rồi (Sau khi nghiên cứu kỹ các bác mới thấy rằng giá gói thầu các bác phải nhớ phân bổ cho nó cả dự phòng).

ngayemdi

Theo ý kiến của tôi: Phải xác định rõ giá gói thầu được duyệt và giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu. Giá gói thầu do chủ đầu tư phê duyệt, đây là cơ sở để phê duyệt kết quả trúng thầu, còn giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu có thể được lập dự toán từ thời điểm cách lúc lựa chọn nhà thầu một năm, hai năm hay nhiều năm, vì nó có thể được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư (kế hoạch luôn phải đi trước, nhưng độ chính xác không cao), khi chuẩn bị tổ chức đấu thầu chủ đầu tư phải tổ chức lập lại giá gói thầu theo thời điểm hiện tại, phê duyệt làm cơ sở lựa chọn nhà thầu.
Giá gói thầu trong KHĐT đồng ý là được lập trong giai đoạn lập dự án (trong đó có cả dự phòng ví dụ gói thầu xây lắp được phê duyệt (100 tỷ chưa có dự phòng + 5 tỷ dự phòng = 105 tỷ). Tuy nhiên, một dự án nói chung thời gian thực hiện kéo dài nên khi đến giai đoạn lập thiết kế kỹ thuật giá dự toán gói thầu xây lắp được (xác định xát với thực tế hơn giai đoạn trước) lúc này giả sử nó là 103 tỷ chưa có dự phòng(<105 tỷ) là OK. Lúc này 103 tỷ sẽ là mức trần, tức giá trúng thầu không được vượt giá trị này.
Cái này các bác cứ đọc kỹ Luật và Nghị định 85 là ra vấn đề ngay, các này thày Đinh Đăng Quang trường ĐHXD đã thảo luận kỹ trên các diễn đàn rồi (Sau khi nghiên cứu kỹ các bác mới thấy rằng giá gói thầu các bác phải nhớ phân bổ cho nó cả dự phòng).
-> Em cũng biết là phải phê duyệt lại dự toán. Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là:
Theo Luật đấu: Phải phê duyệt lại KHĐT
Theo NĐ 85: Không phải phê duyệt lại KHĐT. Vậy nên nếu thực hiện theo NĐ 85 sẽ trái luật Đấu thầu.
Thế giá gói thầu trong KHĐT lấy ở đâu ra? Không phải lấy từ Dự toán chứ lấy ở trên trời rơi xuống hả?
-> Híc! Bác cứ bình tĩnh ạ! Giá gói thầu xác định trên cơ sở dự toán, TMĐT, TDT, và các căn cứ khác. Giá gói thầu không phải lấy ở trên trời cũng không phải lấy bằng dự toán. Mong bác đọc thật kỹ cách xác định "giá gói thầu" trong luật đấu thầu.

597335

Website
giaxaydung.vn
-> Em cũng biết là phải phê duyệt lại dự toán. Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là:
Theo Luật đấu: Phải phê duyệt lại KHĐT
Theo NĐ 85: Không phải phê duyệt lại KHĐT. Vậy nên nếu thực hiện theo NĐ 85 sẽ trái luật Đấu thầu.
Bạn có thể trích dẫn phần bôi đậm quy định ở đâu không? Hay là do bạn suy luận vậy

597335

Website
giaxaydung.vn

ngayemdi

OK! Xem điều 38 Luật đấu thầu nhé:
Điều 38. Xét duyệt trúng thầu đối với đấu thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp và EPC
Nhà thầu cung cấp hàng hóa, xây lắp hoặc thực hiện gói thầu EPC sẽ được xem xét đề nghị trúng thầu khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:
2. Được đánh giá là đáp ứng yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm;
3. Có đề xuất về mặt kỹ thuật được đánh giá là đáp ứng yêu cầu theo hệ thống điểm hoặc theo tiêu chí "đạt", "không đạt";
4. Có giá đánh giá thấp nhất trên cùng một mặt bằng;
5. Có giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được duyệt.
Bác có thấy khoản 5 không ạ?
Bác cho nhà thầu trúng thầu khi giá đề nghị trúng thầu> giá gói thầu (Bác xem định nghĩa giá gói thầu trong điều 4 luật đấu thầu) Là đúng hay sai so với Luật đấu thầu ạ???
(P/s: Vấn đề em đưa ra ở đây là NĐ 85 đang hướng dẫn trái với Luật. Còn bác nghĩ Nghị định chắc chắn là chính xác thì mời Bác xem Nghị định số 70 về lương tối thiểu mới vừa ban hành 22/8/2011, Trong đó cũng có cái nhầm đấy, không chuẩn tẹo nào)