[Newbie] Hỏi về đặc thù công việc quản lý dự án

Gathienology

Thành viên mới
Em là chã, còn đang đi học, em muốn hỏi các bác về nghề này, từ A-Z.
Nếu làm nghề QLDA, em có thể chọn một mảng trong đó để đi sâu vào, phải không ạ? Thế có nghĩa là một công ty hay 1 đơn vị QLDA sẽ có các đơn vị nhỏ hơn chịu trách nhiệm từng mảng trong đấy, và phải phối hợp với nhau đúng không?
Em có đọc trong này, đại để nó có bảo là cũng phải ra công trường. Vậy trong các nhánh nhỏ của QLDA, có những mảng nào khi làm việc mà ít phải ra công trường không ạ? Và trong các mảng đó, em cần chuẩn bị tốt những kiến thức hay kỹ năng gì?
Em thấy có một bác bên trường BK HCM bảo em nên học tốt cả thống kê. Em xem qua sách với vài journal về QLDA thấy có nhắc nhiều đến mô phỏng Monte Carlo. Cái này có liên quan gì đến mấy mô hình toán trong kinh tế không và có cần đến mấy phần mềm như kiểu Matlab hay Mathematica không ạ?
Cảm ơn các bác trước!

Last edited by a moderator:

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Có phải ra công trường?

Em là chã, còn đang đi học, em muốn hỏi các bác về nghề này, từ A-Z.
Em chỉ biết rất ít về ngành QLDA, gồm các nhánh nhỏ là QL chất lượng, tiến độ, khối lượng, ATLD hay VSMT, tài chính... Vậy nếu làm nghề QLDA, em có thể chọn một mảng trong đó để đi sâu vào, phải không ạ? Thế có nghĩa là một công ty hay 1 đơn vị QLDA sẽ có các đơn vị nhỏ hơn chịu trách nhiệm từng mảng trong đấy, và phải phối hợp với nhau đúng không ạ?
Em có đọc trong này, đại để nó có bảo là cũng phải ra công trường. Vậy trong các nhánh nhỏ của QLDA, có những mảng nào khi làm việc mà không phải ra công trường không ạ? (ra ít ít thôi cũng được :(). Và trong các mảng đó, em cần chuẩn bị tốt những kiến thức hay kỹ năng gì ạ?
Em thấy có một bác bên trường BK HCM bảo em nên học tốt cả thống kê. Em xem qua sách với vài journal về QLDA thấy có nhắc nhiều đến mô phỏng Monte Carlo. Cái này có liên quan gì đến mấy mô hình toán trong kinh tế không và có cần đến mấy phần mềm như kiểu Matlab hay Mathematica không ạ?
Cảm ơn các bác trước!

Em là nam hay nữ mà sợ ra công trường? Chỉ có QLDA đầu tư xây dựng công trình mới phải ra công trường, còn các dự án ko có xây dựng công trình thì ko phải ra công trường nhưng vẫn phải đi thực tế tìm hiểu và thu thập thông tin phục vụ quản lý. Càng nhiều kiến thức thực tế bao nhiêu thì việc nghiên cứu và ứng xử sẽ càng tốt bấy nhiêu.