Ứng dụng trong Excel tính đơn giá dự toán

Vu Loc

Thành viên rất triển vọng
[FONT=&quot]Chào các bạn! Tôi mới gia nhập thành viên giá xây dựng. Tôi đã nghiên cứu và đọc các nội dung thuộc các chuyên đề của GXD; theo chủ quan của tôi. Tôi nhận thấy chuyên đề khá đầy đủ nhưng nội dung vẫn còn nghèo nàn, chưa đáp ứng được sự mong muốn của độc giả khi truy cập vào trang WEB GXD. Để tăng nội dung của các chuyên đề tôi gửi tới các bạn một số phần mềm ứng dụng tôi đã viết khi còn là Trưởng phòng của Viện Kinh tế xây dựng. Nay dù đã nghỉ hưu nhưng tôi vẫn muốn góp một phần kiến thức của mình vào diễn đàn để diễn đàn ngày một phát triển.[/FONT]

[FONT=&quot]Lần tải lên trang WEB GXD lần này tôi gửi tới các bạn hai phần mềm ứng dụng trong EXCEL sử dụng rất đơn giản và rất hiệu quả nhất là đối với việc tính đơn giá của các tỉnh hoặc đơn giá công trình. Kèm theo phần mềm tính đơn giá tôi gửi tới các bạn luôn cả các FILE định mức hiện hành (đã được BXD công bố) được ứng dụng cho phần mềm tôi viết để các bạn sử dụng.[/FONT]

[FONT=&quot]1/ [/FONT][FONT=&quot]"Phan mem tinh don gia du toan don gian ma huu ich"[/FONT][FONT=&quot].[/FONT][FONT=&quot] Phần mềm này giúp các bạn tính toán đơn dự toán giá công trình; đơn giá dự toán của các tỉnh để ban hành; nhưng có cái khó là các bạn không thể cập nhật định mức bạn mới xây dựng cho công trình vào phần mềm để tính toán của các phần mềm như ACITT được. Tôi giúp các bạn giải quyết những tồn tại đó qua phần mềm mới này.Phần mềm này rất đơn giản và dễ sử dụng.[/FONT]

[FONT=&quot]Trình tự sử lý phần mềm như sau:[/FONT]
[FONT=&quot] Bạn mở File DG THAUNEW trên thanh công cụ Tools sẽ hiện 3 dòng lệnh “Cap nhat don gia chi tiet”; “Chuyen sang don gia” [/FONT]
[FONT=&quot]1. Sau khi bạn xây dựng được tập định mức công trình mới (theo quy định cho phép của Nghị định 112). Bạn muốn tính đơn giá theo định mức này bạn làm theo các bước:[/FONT]
[FONT=&quot] Bước lập các Sheet “Don gia chi tiet”; “Don gia” và Vat lieu (Vl) bạn thực hiện các bước như hướng dẫn ở phần mềm [/FONT][FONT=&quot]"Phan mem tinh don gia du toan don gian ma huu ich".[/FONT]
[FONT=&quot]Để phần mềm chạy được Sheet “Vl” bạn cần bôi đen 4 cột (Xem bảng Vl và kết cấu các cột, dòng trong FILE định mức tôi gửi kèm cho các bạn) Mã VL; Tên VL; Đơn vị tính; Đơn giá. Bạn vào thanh ÍNSERT vào tiếp NAME vào tiếp DIFINE trên cửa sổ NAMES IN WORKBOOK Bạn gõ “Gvt” Bạn nhấn vào Add và OK như vậy bạn đã khai báo xong bảng giá vật liệu cần cập nhật vào Sheet định mức để tính đơn giá.[/FONT]

[FONT=&quot] Sau khi đã khai báo vùng vật liệu cần tính toán xong bạn quay trở về Sheet [/FONT][FONT=&quot]“Don gia chi tiet” bạn vào thanh TOOLS trên cửa sổ của thanh TOOLS suất hiện hai dòng lệnh “Cap nhat don gia chi tiet”; “Chuyen sang don gia”. Bạn nhấp chuột vào lệnh “Cap nhat don gia chi tiet”; Chương trình tự động tính toán cho bạn. Nếu Sheet bạn tính đơn giá có khoảng 20 ngàn dòng tính bàng thủ công bạn phải mất khoảng 1 tuần nhưng phần mềm tính giúp bạn chỉ vài phút.[/FONT]
[FONT=&quot] Khi đã tínhn đơn giá chi tiết xong bạn muốn chuyển về đưon giá dự toán như các quyển đơn giá vẫn ban hành bạn lại vào TOOLS và nhấp chuột vào dòng lệnh “Chuyen sang don gia”. Phần mềm tự động chuyền toàn bộ đơn giá chi tiết sang đưon giá dự toán cho bạn trong vài phút.[/FONT]

[FONT=&quot]Mọi việc đến đây là xong chúc các bạn thành công. Nếu có gì chưa hiểu các bạn có thể điện thoại cho tôi theo số 0913537707 tôi sẵn sàng giúp đỡ.[/FONT]

[FONT=&quot]Đề nghị quản trị mạng nâng cấp phần tải dữ liệu lên mạng để các thành viên có thể tải các FILE có dung lượng lớn lên mạng. Nếu không việc chia sẻ thôngb tin rất bị hạn chế.[/FONT]

[FONT=&quot]Do bị hạn chế về dung lượng nên tôi phải xóa bớt hai FILE định mức xây dựng 1776 và lắp đặt điện, ống 1777[/FONT]

[FONT=&quot]2/ Phần mềm tính chi phí tư vấn tự động trên EXCEL[/FONT]
[FONT=&quot]Phần mềm này tôi tách làm hai FILE. Một FILE là tính chi phí tư vấn ; Một FILE là tính chi phí thiết kế. Cách sử dụng phần mềm này cũng rất đơn giản. Thứ tự các bước như sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a/ Bạn mở FILE bình thường như các FILE EXCEL khác. Trên cửa sổ TOOLS sẽ xuất hiện hai dòng lệnh “Tinh chi phi tu van 957”; “Tinh chi phi thiet ke 957”. Bạn mở một cửa sổ EXCEL mới và tính toán trên cửa sổ đó theo các yêu cầu của cửa sổ lệnh khi ta nhấp vào lệnh trên TOOLS để tính toán.[/FONT]

File đính kèm

• PROG ung dung.rar
    1.013,7 KB · Đọc: 2.293
Last edited by a moderator:

trang46n2dhtl

Thành viên mới
anh gui cho em một file về chạy đơn giá mới với , file nay em mở ko được
cho em hỏi cách sử dụng hàm vlookup để ứng dụng trong dự toán với, em thay sau khi thay đơn giá mới ở chênh lệch vật liệu thì đơn giá ở ô đơn giá chi tiết mọi người sử dùng hàm vlookup là nó tự link đơn giá mới sang em tìm hiểu mãi mà làm ko được. Mọi ng giúp em với. Em cảm ơn !

Khanhtrang_trang2000

Thành viên nhiều triển vọng
Cho mh địa chỉ email,mh gửi cho ban một vd mh vừa làm xong .

Vu Loc

Trao đổi về sử dụng phần mềm ứng dụng

Bạn thân mến! Tôi đã nhận được tin nhắn của bạn. Bạn có thể vào trang mục Giaxaydung vào mục "DIỄN ĐÀN" -----> Mục ứng dụng CNTT thuộc trang đầu tư xây dựng bạn vào tiếp mục Ứng dụng văn phòng -----> nhấp chuột vào WORD, EXCEL bạn nhấp chuột tiếp vào "Microsoft Excel" Bạn vào mục "Phần mềm tính đơn gía dự toán trên EXCEL" bạn tải các FILE định mức và xem hướng dẫn bạn sẽ sử dụng được rất đơn giản. Nếu khó khăn bạn có thể điện thoại trực tiếp cho tôi theo số: 0913 537 7707 Tôi tên là Lộc. Mail của tôi là:
vuvanloc1945@yahoo.com.vn hoặc vuvanloc1945@hotmail.com. Hy vọng nhận được tin của bạn. Chúc bạn thành công. Bạn hãy gửi FILE bạn vừa làm xong để mình góp ý về cách sử dụng phần mềm trên FILE của bạn!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Tiện ích Excel tra cứu chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư

2/ Phần mềm tính chi phí tư vấn tự động trên EXCEL
Phần mềm này tôi tách làm hai FILE. Một FILE là tính chi phí tư vấn ; Một FILE là tính chi phí thiết kế. Cách sử dụng phần mềm này cũng rất đơn giản. Thứ tự các bước như sau:
Chân thành cảm ơn chú vu Loc về tài liệu quý báu của chú.

Tôi cũng xin gửi một tiện ích tra cứu chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư khá hoàn chỉnh, đơn giản và dễ sử dụng của anh Nguyễn Thanh Hải - Công tác tại Phòng đầu tư - Công ty VINACONEX 25. Các đồng nghiệp có thể download và sử dụng cho công việc của mình.

Qua đây, cho phép tôi được gửi lời cảm ơn chân thành và sâu sắc nhất tới anh Nguyễn Thanh Hải về tiện ích mà anh đã lập.

File đính kèm

• He so noi suy 957-2009.xls
    86 KB · Đọc: 605

Vu Loc

Rất cám ơn bạn đã gửi cho tôi phần mềm rất hay. Nhưng nội dung ghi trong phần mềm chưa chuẩn "Tổng mức đầu tư" vì TMĐT không phải chỉ có một số chi phí Tư vấn,Xây lắp, Thiết bị và một số lệ phí như phần mềm xác nhận; Theo quy định thì TMĐT còn nhiều chi phí khác nữa (chi phí đền bù GPMB, chi phí hỗ trợ, Lãi vay ngân hàng...) Vì vậy FILE Tiện ích tra cứu bạn gửi cho tôi nên xóa bỏ dòng TMĐT đi nếu không những người mới làm "Nghề" xây dựng dễ bị nhầm lẫn. Để tính đủ các chi phí của TMĐT tôi đã gửi lên diễn đàn FILE "FILE tính tổng mức đầu tư trong xây dựng úng dụng EXCEL" Bạn LOAD xuống để tham khảo. Một lần nữa cám ơn bạn.

vp27

Thành viên mới
Rất cám ơn các Bác.=D> các phần mềm này rất hữu ích vì mình dùng kiểm tra lai hồ sơ rất nhanh

nnguyenchien

Thành viên mới
các anh ơi cho e hỏi một chút

e bật bảng tinh lên mà ko tính được... các anh có thể chỉ cách cho e ko...cho e xin một bài mẫu với. gửi cho e vào mail: nnguyenchien@gmail.com

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới