Nghiệm thu thanh toán khối lượng thi công hoàn thành

lelovestory

Thành viên mới
Chào các bác! em đang thi công công trình nạo vét lòng sông ,quá trình nạo vét phải vận chuyển một khối lượng bùn đất khá lớn đi bãi thải bằng ô tô tự đổ, đến nay công trình đã thi công song và tiến hành làm hồ sơ nghiệm thu thanh toán thì có vướng mắt sau đây mong các bác tư vấn giúp em với :
Theo dự toán đấu thầu và hợp đồng đã ký với CĐT thì vận chuyển bùn đất đến bãi thải bằng ô tô tự đổ với cự ly vận chuyển là 11km với 3 hạng mục :
1 - Vận chuyển 1km đầu tiên : đơn giá là 11.000đ/1m3
2 - Vận chuyển 6km tiếp theo : đơn giá là 28.000đ/1m3
3 - Vận chuyển 4km tiếp theo : đơn giá là 12.000đ/1m3
Tuy nhiên khi triển khai thi công em chỉ vận chuyển bùn đất đến bãi thải với cự ly thực tế 5km(50%K.Lượng) và 8km(50%KL), nên chủ đầu tư chỉ thanh toán với cự ly thực tế đó theo đơn giá được điều chỉnh cự ly vận chuyển tương ứng 5km và 8km.
Theo các bác việc chủ đầu tư thanh toán với đơn giá thay đổi như vậy là có hợp ly không vì hợp đồng của em ký với chủ đầu tư là hợp đồng theo đơn giá cố định.

Giobien

Thành viên mới
Chủ đầu tư làm thế là đúng!

Họ nghiệm thu thế là đúng đấy bạn ạ. Phải nghiệm thu theo thực tế thi công.

ngamngui

Thành viên rất triển vọng
Chào các bác! em đang thi công công trình nạo vét lòng sông ,quá trình nạo vét phải vận chuyển một khối lượng bùn đất khá lớn đi bãi thải bằng ô tô tự đổ, đến nay công trình đã thi công song và tiến hành làm hồ sơ nghiệm thu thanh toán thì có vướng mắt sau đây mong các bác tư vấn giúp em với :
Theo dự toán đấu thầu và hợp đồng đã ký với CĐT thì vận chuyển bùn đất đến bãi thải bằng ô tô tự đổ với cự ly vận chuyển là 11km với 3 hạng mục :
Tuy nhiên khi triển khai thi công em chỉ vận chuyển bùn đất đến bãi thải với cự ly thực tế 5km(50%K.Lượng) và 8km(50%KL), nên chủ đầu tư chỉ thanh toán với cự ly thực tế đó theo đơn giá được điều chỉnh cự ly vận chuyển tương ứng 5km và 8km.
Theo các bác việc chủ đầu tư thanh toán với đơn giá thay đổi như vậy là có hợp ly không vì hợp đồng của em ký với chủ đầu tư là hợp đồng theo đơn giá cố định.

Trường hợp của Bạn Chủ đầu tư xử lý việc thanh toán như vậy là đúng. Vì đơn giá cố định không thay đổi khi thực tế thi công được nghiệm thu đúng với công việc của hợp đồng. Trường hợp của Bạn công việc có thay đổi chủ đầu tư phải lập dự toán, thẩm tra, phê duyệt lại phần việc có thay đổi và thanh toán với giá trị tương ứng này.

lelovestory

Thành viên mới
Dạ cũng vì tầm hiêu biết của em còn hạn chế nên cứ nghĩ hợp đồng theo đơn giá cố định thì không thay đổi trong quá trình thi công, có chăng chỉ thay đổi khối lượng. Chắc đợt ni em cũng mất khá nhiều. Cũng luôn tiện đây các bác có kinh nghiệm cũng như am hiều kỹ các loại hợp đồng trong xây dựng, nhờ các bác phân tích bản chất và sự khác nhau cơ bản của hai loại hợp đồng theo đơn giá cố định va hợp đồng điều chỉnh giúp em với, để lần sau còn rút kinh nghiệm khi ký hợp đồng khác.
Dạ em xin cám ơn diễn đàn, cám ơn các anh đã nhiệt tình tư vấn.

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Bạn chưa nói rõ Hợp đồng của bạn là loại hợp đồng gì, các điều khoản về điều chỉnh giá hợp đồng ra sao thì rất khó góp ý một cách chính xác. Giả sử là Hợp đồng theo đơn giá cố định thì nguyên tắc là "Đơn giá là cố định khối lượng theo thực tế nghiệm thu" (trừ trường hợp điều chỉnh được quy định riêng). Vậy thì Chủ đầu tư thanh toán theo thực tế nghiệm thu là đúng rùi. Vấn đề là đơn giá áp dụng cho nó là thế nào:
- Với cự ly thực tế 5km(50%K.Lượng) thì:
+ Đơn giá của 1Km đầu tiên: Đã có đơn giá trong HĐ
+ Đơn giá của 4Km tiếp theo: Đã có đơn giá trong HĐ
Như vậy hai đơn giá này đã có trong hợp đồng bạn ký rùi đúng không. Cứ thế mà thanh toán thôi.
- Với cự ly 8km(50%KL) thì:
+ Đơn giá của 1Km đầu tiên: Đã có đơn giá trong HĐ
+ Đơn giá của 7Km tiếp theo còn lại chưa có Đơn giá trong Hợp đồng.
Đây được coi là Công việc phát sinh (ngoài phạm vi hợp đồng). Vì vậy phải thỏa thuận Đơn giá cho công tác này.

Trân trọng

manhtla

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Nói chung là đúng thì chưa hẳn là đúng.vấn đè quan trọng ở đây là phải biết làm ntn để thanh toán được như thế.việc này chỉ có các sếp giải quyết với nhau.còn việc khớp HS với thực tế thì chuyện này đơn giản thôi.