Chia sẻ kinh nghiệm Những điều cần biết để kinh doanh cửa hàng vật liệu xây dựng

doanthientk

Học hỏi kiến thức và phát triển mỗi ngày
Website
tpos.vn
Chắc chắn là có rất nhiều các anh em và bạn bè trên giaxaydung.vn đang kinh doanh, buôn bán và mở cửa hàng vật liệu xây dựng đúng không nào? Mình cũng vậy, bản thân đã từng rất chật vật trong việc mở cửa hàng, hay thời gian gần đây thì việc quảng cáo, bán hàng online trở thành xu hướng, buộc mình phải chuyển đổi số sang kinh doanh vật liệu xây dựng trên các nền tảng mạng xã hội như facebook, zalo ... hay livestream bán hàng.

Trong bài viết này mình muốn chia sẻ những kiến thức hay và hữu ích nhất mà mình biết, giúp các anh em xây dựng kinh doanh thành công hơn trong thời kỳ công nghệ 4.0 này nhé.

Chuẩn bị nguồn vốn đủ mạnh

Với một số lĩnh vực như kinh doanh thời trang hay kinh doanh mỹ phẩm, chỉ cần một số vốn nho nhỏ là bạn đã có thể bắt đầu khởi nghiệp. Tuy nhiên, buôn bán vật liệu xây dựng thì không hề đơn giản như vậy. Tùy thuộc vào quy mô cửa hàng lớn hay nhỏ, nhưng con số trung bình để mở một đại lý vật liệu xây dựng cũng lên tới hàng trăm triệu đồng.

Nếu hiện tại chưa có một khoản tiền lớn như vậy trong tay, bạn có thể tìm kiếm một người bạn đồng hành, cùng hợp tác phát triển công việc kinh doanh. Nếu không kiếm được một người chung chí hướng, huy động nguồn vốn từ gia đình, bạn bè hoặc vay vốn ngân hàng cũng là một phương án được rất nhiều người mới bắt đầu kinh doanh lựa chọn.

Đặc biệt, việc kết hợp kinh doanh online sẽ giúp bạn tiết kiệm được một khoản chi phí không lồ khi phải đầu tư vào mặt bằng rộng lớn cũng như khâu trưng bày. Tất nhiên việc kinh doanh và bán hàng online đòi hỏi bạn phải có kinh nghiệm trong lĩnh vực này nếu không muốn công việc trở nên rối tung rối mù lên. Để giải quyết được vấn đề này mình sẽ đề cập ở dưới nhé.

Khảo sát thị trường vật liệu xây dựng trước khi kinh doanh

Khảo sát thị trường là một bước cực kỳ quan trọng nếu bạn muốn kinh doanh thành công. Khi nghiên cứu thị trường, bạn sẽ nắm trong tay thông tin của đối thủ và khách hàng mục tiêu của bạn.

Thông tin về đối thủ. Sau khi thực hiện khảo sát, bạn sẽ biết được đâu là đối thủ chính của mình, họ mạnh về những mảng nào, nguồn lực của họ ra sao, ưu và nhược điểm từ chính sách bán hàng của họ. Dựa trên những điểm mạnh và điểm yếu đó, bạn sẽ lên được kế hoạch cạnh tranh với các đối thủ hiệu quả hơn.

Thông tin về khách hàng mục tiêu. Thị trường vật liệu xây dựng có đặc điểm là những người tiêu dùng nhỏ lẻ sẽ chỉ sử dụng một số mặt hàng thiết yếu, còn những sản phẩm quá đặc thù sẽ rất dễ bị tồn kho. Chính vì vậy, trước khi bắt đầu kinh doanh vật liệu xây dựng, bạn cần tìm hiểu kỹ về nhu cầu của người dân ở khu vực bạn chuẩn bị mở đại lý, sau đó sẽ nhập những sản phẩm phù hợp về bán, tỷ lệ thành công của bạn chắc chắn rất cao.

Khi đã khảo sát được hai thông tin ở trên bạn sẽ biết phải lựa chọn địa điểm mặt bằng cũng như hình thức kinh doanh online kết hợp thế nào cho hợp lý.

Kết hợp livestream bán hàng

Hẳn rằng nhiều người sẽ bán tín bán nghi khi mình nói phải livestream bán hàng, tuy nhiên bạn nên biết rằng việc livestream bán hàng ngày nay đã không còn gói gọn với các lĩnh vực như thời trang, mỹ phẩm.. nữa mà các lĩnh vực như hoa tươi, cây cảnh văn phòng, hay vật liệu xây dựng đều có thể bán hàng livestream. Tất nhiên việc này đòi hỏi bạn cần những công cụ hỗ trợ chốt đơn livestream để không bỏ xót đơn hàng hoặc comment hỏi giá của khách hàng.

Rất may rằng ngày nay có rất nhiều phần mềm hỗ trợ livestream bán hàng chuyên nghiệp và uy tín giúp bạn giải quyết những khó khăn trong việc chốt đơn hàng online.

Để xác định được đâu là phần mềm bán hàng tốt nhất và phù hợp nhất với cửa hàng của bạn, cần phải xác định xem những tính năng ưu việt của phần mềm đó có phải là những gì bạn đang cần tìm để giải quyết được những khó khăn hiện tại.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới