Nhờ các anh chỉ giúp về độ sụt cấp phối cho BT thương phẩm mác 400#

bunbiking

Thành viên mới
Xin chào các anh chị diễn đàn giaxaydung.com
Em có một vấn đề muốn trao đổi hỏi các anh như sau:
Bên em đang thi công dự án nhà 25 tầng - HVKTQS. Khi thi công sàn tầng 1 đến tầng 4 thì sử dụng BT mác 400# độ sụt 12 +-2 (cm). Đến sàn tầng 5 thì đổi sang 14+-2 c. Và có một vấn đề em muốn hỏi như sau: Khi thi công từ tầng 1 đến tầng 4 thì khối lượng Bê tông thực tế lúc nào cũng ít hơn khối lượng BT theo lý thuyết thiết kế là 4 -5 (m3) với độ sụt thiết kế là 12+-2(cm). Tuy nhiên đến sàn tầng 5 khi thay đổi sang độ sụt 14+-2 cm thì khối lượng bê tông thực tế lại lơn hơn KL BT tính toán theo lý thuyết hình học là 20(m3). Vậy các anh chị cho em hỏi là khi thay đổi độ sụt như vậy thì có ảnh hưởng j đến khối lượng bê tông không ạ ? Và định mức hao hụt cho BT thương phẩm mác 400 theo độ sụt là bao nhiêu. Mong các anh giúp đỡ để em sớm có câu trả lời cho bên nhà cung cấp bê tông cũng như xác định lại khối lượng thanh toán với chủ đầu tự ạ. Chúc các anh chị mạnh khỏe và diễn đàn luôn phát triển ngày càng hay hơn ^^

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin chào các anh chị diễn đàn giaxaydung.com
Em có một vấn đề muốn trao đổi hỏi các anh như sau:
Bên em đang thi công dự án nhà 25 tầng - HVKTQS. Khi thi công sàn tầng 1 đến tầng 4 thì sử dụng BT mác 400# độ sụt 12 +-2 (cm). Đến sàn tầng 5 thì đổi sang 14+-2 c. Và có một vấn đề em muốn hỏi như sau: Khi thi công từ tầng 1 đến tầng 4 thì khối lượng Bê tông thực tế lúc nào cũng ít hơn khối lượng BT theo lý thuyết thiết kế là 4 -5 (m3) với độ sụt thiết kế là 12+-2(cm). Tuy nhiên đến sàn tầng 5 khi thay đổi sang độ sụt 14+-2 cm thì khối lượng bê tông thực tế lại lơn hơn KL BT tính toán theo lý thuyết hình học là 20(m3). Vậy các anh chị cho em hỏi là khi thay đổi độ sụt như vậy thì có ảnh hưởng j đến khối lượng bê tông không ạ ? Và định mức hao hụt cho BT thương phẩm mác 400 theo độ sụt là bao nhiêu. Mong các anh giúp đỡ để em sớm có câu trả lời cho bên nhà cung cấp bê tông cũng như xác định lại khối lượng thanh toán với chủ đầu tự ạ. Chúc các anh chị mạnh khỏe và diễn đàn luôn phát triển ngày càng hay hơn ^^

Mình xin trả lời bạn như sau:
1. Việc tăng độ sụt từ tầng 5 trở lên mục đích chính là để dễ bơm khi đổ bê tông, cái này sẽ có thiết kế cấp phối rõ ràng; việc tăng độ sụt là tăng nước và xi măng, kèm theo phụ gia hóa dẻo. Khi tăng độ sụt bê tông cũng bị hao hụt đáng kể bạn ạ, đây là 1 nguyên nhân gây hao hụt bê tông khi mất một lượng nước nhất định;

2. Việc hao hụt bê tông có nhiều nguyên nhân:

- Nếu xảy ra liên tục khi đổ các tầng, vượt định mức cho phép là 2.5% hoặc 5% thì cần phải kiểm tra trạm trộn, mình đã từng làm trạm trộn cân trạm đầu vào của trạm sai là thường xuyên, bạn nên mời kiểm định kiểm tra ---> Đây cũng là 1 nguyên nhân gây hao hụt bê tông

- Nhà thầu cung cấp bê tông cấp thiếu: nhiều đơn vị cung cấp bê tông rất ma mãnh, phiếu báo 6 m3 nhưng thực tế xe có 5 m3. Mình đã gặp và xử lý trường hợp này rồi, mình bắt 3 xe đi cân và đo bằng hộc, 3 xe đều bị thiều gần 1m3. Mình lưu ý bạn rằng phiếu báo hay kẹp chì ở xe bê tông con người đều xử lý được hết --> Đây cũng là 1 nguyên nhân gây hao hụt bê tông

- Bạn kiểm tra lại công tác lắp dựng cốp pha, công tác cốt cao độ của cấu kiện bên bạn xem, nếu cốp pha lắp bị sai lệch tăng theo so với thiết kế nhưng vẫn đảm bảo tiêu chuẩn nghiệm thu, sai lệch đó đạt giá trị cận trên (tức là max) thì bên bạn cũng mất đi 1 lượng bê tông, mình còn chưa kể sai lệch tăng cốt cao độ 1-2 cm thì bên bạn cũng mất khá nhiều bê tông (đặc biệt là bê tông sàn) ---> Đây cũng là 1 nguyên nhân gây hao hụt bê tông

- Một nguyên khác khiến sai lệch bê tông: khối lượng bê tông bạn gọi thừa còn trong xe cuối cùng, rất nhiều người không ước lượng nó còn lại mấy khối rồi cộng cả vào KL đổ bê tông, nguyên nhân khối lượng bê tông thừa ở đít bơm có thể đến hàng 1 m3, cái này không đáng kể.

Vậy theo mình định mức hao hụt cho bê tông mác 400 độ sụt 14+-2 có thể là 3-5% bạn ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới