Nhờ giúp đỡ giải thích, giúp đỡ.

ducnv_pecc1

Thành viên có triển vọng
Cả nhà cho em hỏi vấn đề này với.
Hiện nay bọn em đang bị vướng khi tính chi phí thiết kế thi công công trình viễn thông với ban A, bảng tính chi phí thiết kế của viễn thông là 2 bảng riêng HTKT1 và HTKT2 nằm trong mục Hạ tầng kỹ thuật rất chưa rõ ràng.
1. Theo quan điểm của em :
Chi phí thiết kế thi công = 55 % * chi phí thiết kế kỹ thuật
Tổng chi phí thiết kế = TKKT + TKTC ( = TKKT *55%)

*Ý kiến bảo vệ của em : vì công trình viễn thông là 1 tiểu mục thuộc mục Hạ tầng kỹ thuật nên nó phải theo các quy định chung của mục đó.
2. Theo quan điểm của ban A
Chi phí thiết kế thi công = 55% tổng chi phí thiết kế (45% là TKKT và 55% là TKKC)
*Ý kiến của A : không có quy định về việc TKTC =55% *TKKT ở tại công trình BCVT (bảng HTKT1 và HTKT2) vì vậy hiểu rằng chi phí TKTC đã đc tính trong tỷ lệ quy định rồi.
- Luận điểm khác nữa là trước giờ chưa thấy ai tính TKTC =55% TKKT (chưa thấy qđịnh nào)

Vì vậy rất mong anh em giúp đỡ em vấn đề này với, ai có quyết định phê duyệt việc này hoặc quyết định nghiệm thu thì cho em xin với. Em cảm ơn trước cả nhà mình.
nếu có thể xin gửi giúp vào mail của em : ducnamnv@gmail.com

@Ý kiến thêm với bác nào làm về việc lập cái định mức này xin lần tái bản tới chú ý giúp em ở điểm này, công trình viễn thông dưới 1 tỷ giờ cũng k có để nhân hệ số 1.3 mà có thì toàn là lập báo cáo KTKT mất rồi vì vậy k có tác dụng thực tế.
- trong mấy bản 957 em download về ở các nơi (cả word lẫn acrobat)thì ở phần hạ tầng kỹ thuật toàn ghi là "Chi phí thiết kế công trình thuỷ lợi có yêu cầu thiết kế 3 bước" thay vì phải ghi là "Chi phí thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật có yêu cầu thiết kế 3 bước" Bác nào kiểm định lại giúp em với.

Last edited by a moderator:

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Đây chẳng qua chỉ là lỗi chính tả, Ban A không thể bắt bẻ vô lý thế được. Thiết nghĩ ai cũng phải hiểu rằng trong mục quy định cho thiết kế hạ tầng kỹ thuật thì chi phí phải quy định cho công trình hạ tầng kỹ thuật chứ ko phải là công trình thuỷ lợi, lỗi ở đây là do đánh máy nhầm thôi (cái này mà Ban A mang ra để bắt bẻ tư vấn nghe có vẻ trẻ con quá). Bên mình ko làm về HTKT, nhưng với các công trình khác, thì TKBVTC đều tính như quy định trong QĐ957 (bên mình làm công trình CN, chi phí TKBVTC tính bằng 60% TKKT)

ducnv_pecc1

Thành viên có triển vọng
Bạn chưa rõ ý của mình, cái phần lỗi chính tả dưới thì khác, đó là ý kiến với bác nào lập cái 957 chú ý lại thôi.
Cái mình đang đấu tranh với các ban A là họ cho rằng phần viễn thông có định mức riêng (2 bảng HTKT1 và HTKT2) và vì thế nó không được nhân 55% là cái quy định cho hạ tầng kỹ thuật (họ nói cái nhân 55% đó là chỉ áp dụng cho bảng 12 mà thôi) còn mình thì cho rằng vì phần viễn thông là 1 loại công trình hạ tầng kỹ thuật nên nó phải được nhân 55% cho TKTC
Tranh luận ở cái này đây :
2) Chi phí thiết kế công trình thuỷ lợi (lỗi cần sửa lại là Hạ tầng kỹ thuật) có yêu cầu thiết kế 3 bước bao gồm chi phí thiết kế kỹ thuật cộng với chi phí thiết kế bản vẽ thi công; trong đó chi phí thiết kế kỹ thuật xác định theo định mức tại bảng số 12 và chi phí thiết kế bản vẽ thi công tính bằng 55% của chi phí thiết kế kỹ thuật.
anh em ai giúp em với, hic hic

Last edited by a moderator: