Phải Nghiệm thu thanh toán KL như thế nào đây?

• Khởi xướng daiholy
  • Ngày gửi
D

daiholy

Guest
Em xin nhờ các anh chị chỉ giáo giùm!
Hiện nay công ty em đang thi công 2 công trình chỉ có giá trị <450Tr. Nhưng công trình nào cũng bị Phát sinh ngoài dự phòng! Cụ thể, các công việc phát sinh thêm khối lượng cũng có, phát sinh thêm công tác cũng có. Theo hướng dẫn tại thông tư 06/2007 chỉ nói chung chung thôi. CĐT thì chỉ biết yêu cầu thực hiện mà không có phương thức giải quyết cho em về các công tác phát sinh.
Việc gì em cũng phải tự "chạy" lấy. Em xin các anh chị hỗ trợ cho em thêm chút kinh nghiệm chứ cứ theo các Thông tư, chĩ dẫn... thì rùm beng ah! không biết đường nào mà lần cả. Thậm chí các Tư vấn gia cũng trã lời với em theo cách "cho có lệ".
Em đã làm như thế này, các anh chị đóng góp thêm ý kiến giùm em!
Trước tiên em phải đợi CĐT phê duyệt lại Tổng mức ĐT.
Nghiệm thu khối lượng:
Cột 1: KL theo HS Đề Xuất
Cột 2: Tổng KL nghiệm thu
Cột 3: Chênh lệch (là KL phát sinh)
Các công tác phát sinh thì thêm hàng và thể hiện KL vào cột Chênh lệch.
Chiết tính thêm đơn giá các công tác này, sau đó cho nó vào Phụ lục 02 và 04 tại Thông tư 06/2007 được không ah!

Kynam175

Thành viên năng động
Em xin nhờ các anh chị chỉ giáo giùm!
Hiện nay công ty em đang thi công 2 công trình chỉ có giá trị <450Tr. Nhưng công trình nào cũng bị Phát sinh ngoài dự phòng! Cụ thể, các công việc phát sinh thêm khối lượng cũng có, phát sinh thêm công tác cũng có. Theo hướng dẫn tại thông tư 06/2007 chỉ nói chung chung thôi. CĐT thì chỉ biết yêu cầu thực hiện mà không có phương thức giải quyết cho em về các công tác phát sinh.
Việc gì em cũng phải tự "chạy" lấy. Em xin các anh chị hỗ trợ cho em thêm chút kinh nghiệm chứ cứ theo các Thông tư, chĩ dẫn... thì rùm beng ah! không biết đường nào mà lần cả. Thậm chí các Tư vấn gia cũng trã lời với em theo cách "cho có lệ".
Em đã làm như thế này, các anh chị đóng góp thêm ý kiến giùm em!
Trước tiên em phải đợi CĐT phê duyệt lại Tổng mức ĐT.
Nghiệm thu khối lượng:
Cột 1: KL theo HS Đề Xuất
Cột 2: Tổng KL nghiệm thu
Cột 3: Chênh lệch (là KL phát sinh)
Các công tác phát sinh thì thêm hàng và thể hiện KL vào cột Chênh lệch.
Chiết tính thêm đơn giá các công tác này, sau đó cho nó vào Phụ lục 02 và 04 tại Thông tư 06/2007 được không ah!
Bạn làm thế là đúng rồi đấy! Mình có một ví dụ mà mình đã làm và có cả bù giá theo TT03 và TT09 để bạn tham khảo nhé!

File đính kèm

• TT đợt....xls
    53,5 KB · Đọc: 260
D

daiholy

Guest
Xin cảm ơn anh Kynam nhiều! nhân đây em xin hỏi luôn thể, nếu các hạng mục phát sinh có nhiều công việc ko nằm trong bãn vẽ TK thì nhà tư vấn lập Dự toán hay nhà thầu lập hả anh? mặc dù giá trị khối lượng rất nhỏ?

Kynam175

Thành viên năng động
Xin cảm ơn anh Kynam nhiều! nhân đây em xin hỏi luôn thể, nếu các hạng mục phát sinh có nhiều công việc ko nằm trong bãn vẽ TK thì nhà tư vấn lập Dự toán hay nhà thầu lập hả anh? mặc dù giá trị khối lượng rất nhỏ?
Các hạng mục phát sinh (mặc dù giá trị khối lượng nhỏ) ko nằm trong bản vẽ thiết kế thường thì nhà thầu lập bản vẽ và được chủ đầu tư và tư vấn thiết kế xác nhận. Sau đấy nhà thầu lập dự toán bổ sung trình lên chủ đầu tư phê duyệt.

D

daiholy

Guest
Anh KyNam ah? nếu Vậy thì nó được quy định cụ thể ở văn bản nào hả anh? các công trình của em thi công hầu như cái nào cũng vướng phải cái sự này cả. Bởi vì CĐT thường thì họ chỉ làm việc theo kinh nghiệm thôi, chứ đôi khi chẳng có căn cứ gì! cấp có thẩm quyển thì cũng chỉ hơn vậy 1 tí xíu. Các nhà tư vấn họ chỉ làm theo yêu cầu của CĐT nên thường xuyên mắc lỗi trong thiết kế. Mà hậu quả là do Nhà thầu gánh tất!
Tham gia Forum này đã lâu, có rất nhiều vướng mắc nhưng đây là lần đầu tiên em gửi bài viết và có người trả lời em! Thank so much

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao

Chào bạn!

Bạn nên chú ý rằng các công việc của dự toán không phải lúc nào cũng thể hiện trên bản vẽ. Mình ví dụ nhé: Công tác vận chuyển đất đi đổ hoặc vẫn chuyển đất để đắp ..... ---> các công tác này đâu có thể hiện trong bản vẽ thi công!

Trong trường hợp này bạn làm theo hướng dẫn của anh kynam175 ở phía dưới nhé

Thân chào và chúc thành công!

D

daiholy

Guest
Chào bạn!

Bạn nên chú ý rằng các công việc của dự toán không phải lúc nào cũng thể hiện trên bản vẽ. Mình ví dụ nhé: Công tác vận chuyển đất đi đổ hoặc vẫn chuyển đất để đắp ..... ---> các công tác này đâu có thể hiện trong bản vẽ thi công!

Trong trường hợp này bạn làm theo hướng dẫn của anh kynam175 ở phía dưới nhé

Thân chào và chúc thành công!

Sao anh tài thế! đúng là em vừa làm xong 1 bộ dự toán Phát sinh, mà trong đó có hết 50% là đào, đắp và vận chuyển đất đấy.
Trong trường hợp đất minh ko mất tiền mua, chỉ vận chuyển và đắp thôi thì giá đất thể hiện ntn anh Linh nhỉ? Riêng cái này em pó tay.

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Nghiệm thu thanh toán

Mình không là người được hỏi, nhưng mình xin chia sẻ với bạn một số ý kiến như sau:
- Trong phần khối lượng phát sinh của bạn khoảng 50% là đào, đắp và vận chuyển đất, nhưng khối lượng đất ở đây là bạn khai thác được và không mất tiền mua.
+ Khi bạn trình dự toán cho bên A họ bắt bạn khai là đất bạn mua bao nhiêu à (và như thế bạn bảo là em không mất tiền mua). Hay là họ chưa hỏi bạn đã khai như vậy.
+ Chắc bạn mới đi làm nên vậy: Theo mình bạn cứ trình vào khối lượng phát sinh đó cả giá mua đất, nếu Bên A yêu cầu hoá đơn mua (bạn không có cách nào để thực hiện được việc này à). Trừ khi việc yêu cầu kiểm tra gắt gao qua thì đành chịu, lúc đó bạn chỉ tính cho công đắp, đào và vận chuyển thôi.
Một công việc đơn giản nhưng do có thể bạn mới đi làm nên không biết điều đó, vấn đề này thì cả Bên A và Bên B đều biết rõ chỉ có mỗi bạn là đặt câu hỏi như thế này thôi.
Bạn cứ làm đi rồi mọi việc sẽ linh hoạt hơn, chúc bạn thành công

D

daiholy

Guest
Quả đúng vậy đó anh ah! đơn giản bởi vì đây ko phải là công việc chuyên môn của em. Nhưng với điều kiện hạn hẹp em đành phải " ôm rơm nặng bụng thôi". Có rất nhiều thứ cần tìm hiểu nhưng em ko tìm thấy trên Giá xây dựng. Cụ thể như bài viết em vừa gửi hỏi hôm qua về việc (thủ tục thanh toán hợp đồng dưới 150tr). Ko biết là sự việc này quá đơn giản hay quá mới nên ko thấy ai đề cập đến. Đối với em thì nó hơi khó khăn. Cũng may, gặp được những người có thiện chí như các anh nên em đã có cơ hội rồi. Mong đc sự giúp đỡ, cảm ơn các anh chị nhiều nhiều lắm.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới