Phương pháp tính bù giá

meocon85

Thành viên năng động
Em vừa tính bù giá một công trình xong nhưng thực sự không dám chắc về cách làm của mình. Ai có thể chỉ giáo cho em với???
- Tài liệu sử dụng???(- TT09/2008, CV 1551/BXD-KTXD, Hồ sơ dự thầu, hồ sơ dự toán, đơn giá vật liệu của địa phương)
+ Hồ sơ dự toán lập vào tháng 06/2007
+ Thời điểm ký hợp đồng tháng 12/2007
- Cách tính:
+ Em tách khối lượng theo tiến độ trong hồ sơ dự thầu theo từng tháng.
+ Phần điện nước tách ra từng mục riêng
+ Ở mục chênh lệch vật liệu. Em ráp giá tại thơì điểm đấu thầu và giá vật liệu của liên sở thông báo vào tháng tương ứng cho 13 loại vật liệu có trong thông tư hướng dẫn, những loại vật liệu không có trong hướng dẫn không ráp giá (như ống nhựa, dây dẫn điện...)
+ Đối với những vật liệu không có trong thông báo giá em căn cứ vào báo giá của đại lý cấp 1, hoá đơn của cửa hàng ( nếu không có đại lý cấp 1)
- Hỏi:
+ Dựa vào tiến độ trong hồ sơ dự thầu khi mà tiến độ thực tế trên công trường bị chậm trễ thì có đúng không?
+ Chỉ ráp giá 13 vật liệu thì có thiệt cho bên thi công không??
Mau giúp em với nhá

liu_ktxd43

Thành viên rất triển vọng
Không biết bạn làm việc ở cương vị là CĐT hay nhà thầu?
Việc dựa vào tiến độ trong hồ sơ dự thầu(Tiến độ KH) để xác định khối lượng điếu chỉnh là hoàn toàn đúng. Thực tế trên công trường bị chậm trễ tiến độ khi lỗi khách quan của CĐT như không GPMB được..thì có thể điều chỉnh tiến độ KH còn do lỗi nhà thầu thì tất nhiên là chỉ được điều chỉnh phần khối lượng thi công đúng tiến độ.(Chẳng lẽ nhà thầu làm nhanh có lợi cho NN thì không được bù, còn nhà thầu yếu kém thì lại được bù?Đúng không bạn?)
Việc áp dụng điều chỉnh cho 13 loại NVL theo TT09 ngoài ra những vật liệu có sự biến động về giá lớn nếu là Nhà thầu không muốn bị thiệt thì bạn phải làm tờ trình CĐT xem xét, người có thẩm quyền QĐ chấp thuận thôi(ND99 được xem là mở và thông thoáng như vậy đấy)

Last edited by a moderator:

meocon85

Thành viên năng động
Không biết bạn làm việc ở cương vị là CĐT hay nhà thầu?
Việc dựa vào tiến độ trong hồ sơ dự thầu(Tiến độ KH) để xác định khối lượng điếu chỉnh là hoàn toàn đúng. Thực tế trên công trường bị chậm trễ tiến độ khi lỗi khách quan của CĐT như không GPMB được..thì có thể điều chỉnh tiến độ KH còn do lỗi nhà thầu thì tất nhiên là chỉ được điều chỉnh phần khối lượng thi công đúng tiến độ.(Chẳng lẽ nhà thầu làm nhanh có lợi cho NN thì không được bù, còn nhà thầu yếu kém thì lại được bù?Đúng không bạn?)
Việc áp dụng điều chỉnh cho 13 loại NVL theo TT09 ngoài ra những vật liệu có sự biến động về giá lớn nếu là Nhà thầu không muốn bị thiệt thì bạn phải làm tờ trình CĐT xem xét, người có thẩm quyền QĐ chấp thuận thôi(ND99 được xem là mở và thông thoáng như vậy đấy)
- Mình ở trên cương vị nhà thầu.
- Mình đọc trong thông tư CV 1551 điều 3 có nói:"Giá VL tại thời điểm tính chênh lệch để điều chỉnh là giá vật liệu tại thời điểm nghiệm thu khối lượng hoàn thành do Liên sở thông báo, công bố theo hoá đơn, chứng từ hợp lệ theo quy định của Bộ Tài Chính phù hợp với mặt bằng giá thị trường nơi xây dựng công trình"????- Vậy nếu làm theo tiến độ KH thì có sai với điều này không?

Luongvanngoc

Thành viên mới
cảm ơn các bác,em cũng đang làm quyết toán một công trình tương tự như vậy.bên CĐT cũng áp dụng thông tư 09 mà bên em các vật liệu khác 13 loại trong thông tư lại có giá trị chênh lệch rất lớn, không biết công văn trình chủ đầu tư có nội dung như thế nào?bác nào có gửi giúp em được không?bê CĐT họ tính chênh lệch giá vật liệu giữa thông báo giá số 01 năm 2008 với giá vật liệu trong dự toán thẩm tra đã phê duyệt không biết như vậy đã đúng chưa?các bác júp em nhanh nha.thank!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
cảm ơn các bác,em cũng đang làm quyết toán một công trình tương tự như vậy.bên CĐT cũng áp dụng thông tư 09 mà bên em các vật liệu khác 13 loại trong thông tư lại có giá trị chênh lệch rất lớn, không biết công văn trình chủ đầu tư có nội dung như thế nào?bác nào có gửi giúp em được không?bê CĐT họ tính chênh lệch giá vật liệu giữa thông báo giá số 01 năm 2008 với giá vật liệu trong dự toán thẩm tra đã phê duyệt không biết như vậy đã đúng chưa?các bác júp em nhanh nha.thank!
Chủ đầu tư coi Giá dự toán thẩm tra là giá gốc để so sánh chênh lệch cũng là hợp lý vì giá này coi như tương đương với giá tại thời điểm dự thầu. Còn giá để bù trừ phải là giá tại thời điểm của những khối lượng công việc bị ảnh hưởng do biến động giá chứ tại sao lại lấy Thông báo giá số 1 năm 2008 được. (Trừ khi toàn bộ khối lượng được điều chỉnh giá nằm trong thời gian đó). Thật mệt phải không bạn? Nhưng có quyền lợi mà không hưởng thì phí :))

T

troiday2010

Guest
Em vừa tính bù giá một công trình xong nhưng thực sự không dám chắc về cách làm của mình. Ai có thể chỉ giáo cho em với???
- Tài liệu sử dụng???(- TT09/2008, CV 1551/BXD-KTXD, Hồ sơ dự thầu, hồ sơ dự toán, đơn giá vật liệu của địa phương)
+ Hồ sơ dự toán lập vào tháng 06/2007
+ Thời điểm ký hợp đồng tháng 12/2007
- Cách tính:
+ Em tách khối lượng theo tiến độ trong hồ sơ dự thầu theo từng tháng.
+ Phần điện nước tách ra từng mục riêng
+ Ở mục chênh lệch vật liệu. Em ráp giá tại thơì điểm đấu thầu và giá vật liệu của liên sở thông báo vào tháng tương ứng cho 13 loại vật liệu có trong thông tư hướng dẫn, những loại vật liệu không có trong hướng dẫn không ráp giá (như ống nhựa, dây dẫn điện...)
+ Đối với những vật liệu không có trong thông báo giá em căn cứ vào báo giá của đại lý cấp 1, hoá đơn của cửa hàng ( nếu không có đại lý cấp 1)
- Hỏi:
+ Dựa vào tiến độ trong hồ sơ dự thầu khi mà tiến độ thực tế trên công trường bị chậm trễ thì có đúng không?
+ Chỉ ráp giá 13 vật liệu thì có thiệt cho bên thi công không??
Mau giúp em với nhá
Theo bài viết của ban tôi mạn phép có vài lời cho câu hỏi của bạn như sau:
Việc áp dụng tiến độ thi công mà nhà thầu cung cấp thực hiện gói thầu vào để tính bù giá là đúng.
Còn việc chỉ tính bù giá cho 13 loại vật tư theo tôi như thế thi thiệt cho nhà thầu thi công, theo tôi khi tiến hành bóc vật tư bạn nên tính chênh lệch giá cho tất cả các loại vật tư mà mình đã bóc tuy thời gian hơi lâu và cũng rất khó cho bạn khi tìm đủ giá cho tất cả các loại vật tư thi công nhưng như thế là đúng và không thiệt cho nhà thầu thi công trong giai đoạn bào giá hiện nay. Tôi tin chắc rằng khi bạn làm đúng như thế các nhà thầu thi công cám ơn bạn nhiều lăm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

trikieuthi

Thành viên nhiều triển vọng
ở đơn vị tui đang có công trình được bù giá. Nhưng ko biết phần được bù giá có phải làm phụ kiện hợp đồng và phê duyệt lại giá hôn ? cơ quan nào thẩm định phần chênh lệch giá đó? Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.

Hoang Tran Lam

Thành viên mới
Khối lượng công việc bạn có thể tách theo tháng hoặc theo quý tùy theo báo giá của liên sở tài chính theo tháng thay theo quý(để công tác tách kl được đơn giản hơn). Sau đó bạn bóc tách vật tư theo định mức nhà nước hoặc định mức công trình bạn đang thi công. Theo thông tư 09 thì chỉ có 13 loại vật tư được tính bù giá nhưng nếu có loại vật tư nằm ngoài có sự chênh lệch giá lớn bạn có thể trình chủ đầu tư xem xét. Giá trị chênh lệch được tính như sau:
CL=ĐGTĐ(đơn giá tại thời điểm thi công)-ĐGHĐ(đơn giá hợp đồng)

Hoang Tran Lam

Thành viên mới
Mình đang làm ở một đơn vị thi công
Các bạn cho mình hỏi chút:
Để quyết toán vật tư ván khuôn kim loại cho cac đôi xây lắp theo từng tháng thi phải lam thế nào?
Vì tháng đầu tiên các đội xây lắp lấy vật tư ra làm VK (khối lương rất lớn)nhưng theo định mức thì tính theo số lần luân chuyên. Như vậy mỗi tháng tỷ lệ hao hut vật tư cho tấm VK đó sẽ khác nhau.
Ý mình là để gia công VK thì chỉ lấy ra một lần nhưng trong định mức thì chia ra theo số lần luân chuyển nên quyết toán vật tư hàng tháng của mình gặp khó khăn vì ko biết luân chuyển bao nhiu lần rồi.

Hoàng Linh

Thành viên năng động
Mình đang làm ở một đơn vị thi công
Các bạn cho mình hỏi chút:
Để quyết toán vật tư ván khuôn kim loại cho cac đôi xây lắp theo từng tháng thi phải lam thế nào?
Vì tháng đầu tiên các đội xây lắp lấy vật tư ra làm VK (khối lương rất lớn)nhưng theo định mức thì tính theo số lần luân chuyên. Như vậy mỗi tháng tỷ lệ hao hut vật tư cho tấm VK đó sẽ khác nhau.
Ý mình là để gia công VK thì chỉ lấy ra một lần nhưng trong định mức thì chia ra theo số lần luân chuyển nên quyết toán vật tư hàng tháng của mình gặp khó khăn vì ko biết luân chuyển bao nhiu lần rồi.
Để quyết toán VK hàng tháng bạn phải lấy theo định mức ván khuôn cho 1m3 BT thôi! Trong tháng đội XL của bạn thực hiện hoàn thành được bao nhiêu m3 BT của từng loại cấu kiện, tra định mức bạn tính ra ngay! Lấy kết quả đó để quyết toán (vì trong đó đã tính số lần luân chuyển, hao phí thi công..rồi).

nhatha

Thành viên nhiều triển vọng
cho hỏi với ạh.
Mình cũng hiện tại đang làm bù giá, công trình mình chuyên về Thủy lợi. Mình đang làm bù giá về sắt thép, xi măng, dầu, nhân công.
Công trình mình ký năm 2006, xin hỏi mình bây giờ làm bù giá theo Quý hay theo khối lượng nghiệm thu từng đợt ạhh, vì tính đến năm 2010 thì mình đã nghiệm thu được 3 đợt rồi.
Xin các bác tư vấn giùm e ạh.

docuongac

Thành viên mới
Việc tính bù giá nguyên vật liệu được BXD hướng dẫn theo các Thông tư 05, 09 và các vawb bản như 1551, .... Theo hướng dẫn của BXD thì có thể tính bù giá theo tháng, quý hoạc theo từng đợt. Mình đã thực hiện công tác bù giá rất nhiều nên cũng biết chút ít kinh nghiệm về bù giá. Theo mình bạn nên làm bù giá theo từng thời điểm của thông báo giá, nó sẽ dễ dàng cho công việc áp giá vật liệu. Tuy nhiên nếu tính bù giá theo từng thời điểm của thông báo giá thì bạn phải phân chia khối lượng thực hiện cho phù hợp với thời gian của thông báo giá. Chúc bạn thành công!

mohai373

Thành viên có triển vọng
E đang làm bù giá 1 công trình mà trong dự toán đã ký với nhà thầu mình có sử dụng cẩu tháp 40T. Nhưng thực tế thi công mình chỉ sử dụng cẩu leo 3T thôi. Lúc đi bảo vệ bù giá thì chủ đầu tư bắt mình phải thay cẩu tháp 40T bằng cẩu leo 3T để làm bù giá. Cho em hỏi như vậy có đúng không. em mới ra trường nên còn non kinh nghiệm lắm. Mong các anh chị giúp đỡ

nguyennam1234

Thành viên năng động
E đang làm bù giá 1 công trình mà trong dự toán đã ký với nhà thầu mình có sử dụng cẩu tháp 40T. Nhưng thực tế thi công mình chỉ sử dụng cẩu leo 3T thôi. Lúc đi bảo vệ bù giá thì chủ đầu tư bắt mình phải thay cẩu tháp 40T bằng cẩu leo 3T để làm bù giá. Cho em hỏi như vậy có đúng không. em mới ra trường nên còn non kinh nghiệm lắm. Mong các anh chị giúp đỡ

Theo mình nghĩ, CĐT yêu cầu như vậy là sai. Để thực hiện được một công việc có nhiều phương pháp và cách thức, miễn làm sao mà đảm bảo chất lượng, tiến độ và các yếu tố như an toàn lao động v.v...Đảm bảo cho nhà thầu có lãi chứ. Cũng giống như tát cả các công trình, lập dự toán là ván khoan gỗ, nhưng để kinh tế và tiết kiệm, các nhà thầu sử dụng VK thép có thể luân chuyển nhiều --> tiết kiệm 1 khoản. Chẳng lẽ các ông CĐT đến công trường thấy vậy (không phải là VK gỗ như thiết kế) bảo "các anh phải thi công bằng VK gỗ cho tôi" à?
--> Miễn đảm bảo mọi thứ cho các ông là được

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Tại sao ko dùng cẩu 40T mà dùng loại 3T? HĐ theo đơn giá thì KL thanh toán là thực tế thi công. Nhà thâu thay đổi bptc phải được chấp thuận của CĐT. Bạn dùng cẩu 3T thì thanh toán 3T. Nếu muốn thanh toán 40T thì phần chênh đó chia 3 đi. hê

truongthanh238

Về lý thì CĐT là đúng đấy " Ông làm cái gì thì ông ăn cái đấy " nhưng nếu làm cái gì thì ăn cái đấy thì lấy đâu ra những cái chi phí khác ..., thôi đành bôi trơn để cho đúng thủ tục và tránh những rắc rối không cần thiết về sau này.

truongthanh238

+ Bạn tính bù giá theo thời điểm thực tế thi công
+ Chỉ tính bù chi phí cho 13 loại vật liệu chính cũng được, còn các chi phí khác có cho vào thì cũng phải gân cổ lên cãi thì mới được
Chúc bạn thành công!

Levansd25

Thành viên mới
c¸c b¸c ¬i em cã mot viec nhê c¸c bac t­ vÊn tõ th¸ng 1/2008 nh­ng ®Õn th¸ng 4/2009 míi cho øng tiÒn hîp ®ång vµ lóc ®Êy bªn em míi triÓn khai thi c«ng , nh­ng khi tÝnh bï gi¸ chñ ®Çu tu khong cho tinh bï gia ph©n

các bác ơi em có một việc xin các bac tư vấn cho em với nhé : Công ty em ký 1 hợp đồng xây dựng công trình từ tháng 1/2008 nhưng đến tháng 5 năm 2009 Chủ đầu tư mới cho ứng hợp đồng và lúc đấy bên em mới triển khai thi công, nhưng đến khi tính bù giá thì chủ đầu tư không cho tính bù giá theo giá trị tương ứng với ứng hợp đồng thì có đúng không , các bác giúp em với nhé , em cám ơn nhiều

Last edited by a moderator:

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
các bác ơi em có một việc xin các bac tư vấn cho em với nhé : Công ty em ký 1 hợp đồng xây dựng công trình từ tháng 1/2008 nhưng đến tháng 5 năm 2009 Chủ đầu tư mới cho ứng hợp đồng và lúc đấy bên em mới triển khai thi công, nhưng đến khi tính bù giá thì chủ đầu tư không cho tính bù giá theo giá trị tương ứng với ứng hợp đồng thì có đúng không , các bác giúp em với nhé , em cám ơn nhiều
cả 2 cùng sai ngay từ đầu thì tôi cũng không biết là nên tư vấn thế nào. Đấy là chưa kể phải xem điều khoản hợp đồng nữa. Đáng lẽ ra khi bắt đầu làm thì bên bạn phải đàm phán lại ngay giá hợp đồng trước khi làm. Còn cả 2 bên đã cùng sai thì phải ngồi lại với nhau thôi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới