sử dụng Xi măng PC40 và PCB40

huynhtrungdung

Thành viên rất triển vọng
Xin chào các bạn. Hiện nay mình đang thắc mác một vấn đề sau. Hiện nay mình đang thi công dầm I, L=33m BTCT dự úng lực căng sau, mác bê tông là 40Mpa. Mình dùng xi măng PCB40 để đổ bê tông nhưng mình đem mẫu R3 ngày đi nén, thí nghiệm căng kéo thì cường độ bê tông không đạt 90%. Trước khi thi công mình đã thiết kế thành phần cấp phối bê tông và nén đạt được cường độ như trong thiết kế vào mùa hè 7/2012. Nhưng hiện nay mình đang thi công là mùa đông thì liệu bê tông có đạt được cường độ như mùa hè không các ban. Theo các bạn thì mình có nên thay đổi xi măng PCB40 thành xi măng PC40 không? Mong sự giúp đỡ của các bạn. Xin chân thành cảm ơn.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Theo tiêu chuẩn, bê tông PCB và PC đều đạt mác tại R28 như nhau ở điều kiện thi công tương tự nhau. Khi kiểm tra chất lượng tại R3 giữa mùa đông và mùa hè thì đương nhiên là vào mùa đông kết quả sẽ thấp hơn rồi. Bạn không cần phải thay đổi nếu như kết quả thiết kế cấp phối đã bảo đảm là đạt. Tuy nhiên, để bảo đảm chất lượng dầm, hãy kiểm tra lại tại R7 và R14 xem sao.

huynhtrungdung

Thành viên rất triển vọng
Xin chào bạn nguyenhuutrinh. Nhưng mình vẫn đang băn khoăn một điều là,theo quy định của dự án là 3 ngày (72 giờ) là phải căng kéo rồi, nếu trong thời gian đó mà mẫu bê tông vẫn không đạt được thi mình phải chờ sang ngày thứ 4 để căng kéo thì độ vồng của dầm có đạt được theo thiết kế và có ánh hưởng gì đến chất lượng của dầm sau này không. Thành phần vật liệu cho 1m3 bê tông như sau. Xi măng PCB40 bút sơn 483 kg, Cát 638 kg, đá 1166 kg, nước sạch 187 lít, phụ gia loại (Bifi-hv297) 4,83 lít, độ sụt của bê tông là 16+2 và 16-2. Xin chân thành cảm ơn.

tancauduong

Thành viên năng động
Theo em được biết thì nhiệt độ bảo dưỡng bê tông cũng ảnh hưởng trực tiếp đến quá trình hình thành cường độ của bê tông. Ví dự như anh xem các nhà máy đúc cọc BTLT dự ứng lực đều sử dụng biện pháp hấp với nhiệt độ 50-60 độ C để bê tông nhanh đạt cường độ. Và có một lần em thí nghiệm nén viên mẫu xi măng 2x2x2 cũng dùng biện pháp hấp mẫu. Vì vậy có thể nói rằng việc anh thiết kế cấp phối chỉ áp dụng trong điều kiện nhiệt độ 25+-2 độ C mà thôi. Mùa hè nhiệt độ cao và bảo dưỡng tốt nên bê tông dễ dàng đạt được cường độ R3, còn mùa đông do nhiệt độ hạ xuống nên khó mà đạt được. Nếu có điều kiện anh áp dụng phương pháp bảo dưỡng như công ty nền móng fecon xem sao.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới