Số lượng tổ mẫu cần lấy để thí nghiệm nén bê tông

kontumcity

Thành viên rất triển vọng
Mọi người cho mình hỏi vấn đề này với:
Theo TCVN 4453-1995 thì khi đổ bê tông XM mặt đường thì cứ 200 m3 thì lấy 1 tổ mẫu để thí nghiệm nén bê tông. Vậy nếu mình đổ 1 đoạn đường bê tông KL < 200 m3 nhưng kéo dài trong 03 ngày thì mình lấy 1 tổ mẫu hay là 03 tổ mẫu (mỗi ngày mình lấy 1 tổ mẫu) ? Mình xin cảm ơn

seubu

Thành viên mới
Mọi người cho mình hỏi vấn đề này với:
Theo TCVN 4453-1995 thì khi đổ bê tông XM mặt đường thì cứ 200 m3 thì lấy 1 tổ mẫu để thí nghiệm nén bê tông. Vậy nếu mình đổ 1 đoạn đường bê tông KL < 200 m3 nhưng kéo dài trong 03 ngày thì mình lấy 1 tổ mẫu hay là 03 tổ mẫu (mỗi ngày mình lấy 1 tổ mẫu) ? Mình xin cảm ơn
Đó là với điều kiện bạn đổ BT liên tục thì cứ 200m3 lấy 1 tổ mẫu, còn như bạn sáng đổ xong chiều đổ tiếp vẫn phải lấy 2 tổ mẫu,còn như bạn nói chưa đủ 200m3 mà trộn trong 3 ngày thì sẽ lấy 3 tổ ko thể lấy 1 tổ mà đánh giá cho 3 ngày đổ được, vì khi trộn bê tông giữa các ngày sẽ có sai khác, còn 200m3 lấy 1 mẫu là dành cho bạn làm hồ so nghiệm thu.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Đó là với điều kiện bạn đổ BT liên tục thì cứ 200m3 lấy 1 tổ mẫu, còn như bạn sáng đổ xong chiều đổ tiếp vẫn phải lấy 2 tổ mẫu,còn như bạn nói chưa đủ 200m3 mà trộn trong 3 ngày thì sẽ lấy 3 tổ ko thể lấy 1 tổ mà đánh giá cho 3 ngày đổ được, vì khi trộn bê tông giữa các ngày sẽ có sai khác, còn 200m3 lấy 1 mẫu là dành cho bạn làm hồ so nghiệm thu.
Tôi có quan điểm ngược lại. Nếu hướng dẫn có ghi cụ thể là 200m3 lấy 01 tổ mẫu để thí nghiệm nén bê tông thì cứ 200m3 ta tiến hành lấy một tổ mẫu, không liên quan tới việc thời gian thi công.

Tuy nhiên, việc lấy tổ mẫu có thể được TVGS hoặc cơ quan quản lý chỉ định lấy ở thời điểm bất kỳ nếu thấy nghi ngờ về chất lượng.

Trường hợp tương tự, ví dụ: đơn vị đổ cọc tiêu của đường giao thông (khối lượng bê tông rất ít), nếu làm nhiều ca, sáng trưa chiều tối và ngày nọ sang ngày kia, nếu lấy các tổ hợp mẫu liên tục, thì e rằng: khối lượng mẫu đúc có thể nhiều hơn cả khối lượng bê tông cấu kiện.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Tôi có quan điểm ngược lại. Nếu hướng dẫn có ghi cụ thể là 200m3 lấy 01 tổ mẫu để thí nghiệm nén bê tông thì cứ 200m3 ta tiến hành lấy một tổ mẫu, không liên quan tới việc thời gian thi công.

Tuy nhiên, việc lấy tổ mẫu có thể được TVGS hoặc cơ quan quản lý chỉ định lấy ở thời điểm bất kỳ nếu thấy nghi ngờ về chất lượng.

Trường hợp tương tự, ví dụ: đơn vị đổ cọc tiêu của đường giao thông (khối lượng bê tông rất ít), nếu làm nhiều ca, sáng trưa chiều tối và ngày nọ sang ngày kia, nếu lấy các tổ hợp mẫu liên tục, thì e rằng: khối lượng mẫu đúc có thể nhiều hơn cả khối lượng bê tông cấu kiện.
Bạn nên lưu ý về quy trình thi công và quy định để Nhà nước quản lý về chất lượng. Theo quy định thì tối đa 200 m3 bê tông phải lấy một tổ mẫu (nếu đổ liên tục) hoặc một đợt đổ bê tông phải lấy 1 tổ mẫu (nếu đổ khối lượng ít) để đánh giá về chất lượng đợt đổ đó, thời gian chọn mãu do TVGS chọn để có sự khách quan.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Theo quy định thì tối đa 200 m3 bê tông phải lấy một tổ mẫu (nếu đổ liên tục) hoặc một đợt đổ bê tông phải lấy 1 tổ mẫu (nếu đổ khối lượng ít) để đánh giá về chất lượng đợt đổ đó
Theo quan điểm của bạn thì khái niệm "một đợt đổ" cụ thể là như thế nào?

Ví dụ với phương án thi công trộn bằng máy, đổ bằng thủ công. Một đợt đổ được tính cho mỗi mẻ trộn, cho một buổi sáng, cho một ngày hay cho việc hoàn thành cấu kiện đó? Hoặc với một buổi sáng, thời gian nghỉ giải lao 3 lần, thì buổi sáng đó tính là 03 đợt hay như thế nào?

giangcoi307

Thành viên nhiều triển vọng
Trong tiêu chuẩn thì nhiều khi không bao quát hết tất cả các trường hợp cụ thể trong thực tế, do đó nhà thầu muốn đủ thủ tục và đơn giản cho việc lấy mẫu thì có thể làm công văn thống nhất cách thức với Ban QLDA, để tránh vướng mắc về sau. Kiểu gì khi thanh quyết toán cũng đụng đến thì đã có chủ trương.
- Trong trường hợp này mình đang nghĩ đây là có thể là đường nội bộ hoặc không phải là một tuyến đường giao thông xuyên phố xuyên phường gì, trong 4453-1995 họ đang nói đến việc lấy mẫu cho bê tông đường cỡ vài ngàn khối thì 200m3 mới lấy 1 tổ.
Nếu là mình thì sẽ làm công văn nêu căn cứ từ 4453-1995 và xin chỉ lấy 1 tổ thôi :).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới