Sản phẩm nghiệm thu Thẩm tra dự toán

kbgdh010

Thành viên có triển vọng
Nhờ các bác tư vấn giúp em với.
Em đang làm nghiệm thu công tác thẩm tra dự toán của một công trình. Ngoài báo cáo thẩm tra, Bên em yêu cầu bên tư vấn phải tự in một bộ dự toán thẩm tra và đóng dấu tròn (dấu pháp nhân) của bên đấy rồi nộp lại, nhưng bên tư vấn thẩm tra thì khăng khăng ko in và bảo chỉ đóng dấu thẩm tra trên dự toán của bên thiết kế. Các bác cho em hỏi có quy định nào nói về việc hồ sơ đơn vị tư vấn thẩm tra phải bàn giao lại cho chủ đầu tư không ạ, càng cụ thể càng tốt. Công trình em đang làm là vào năm 2012 các bác nhé.
Cảm ơn các bác đã quan tâm.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nhờ các bác tư vấn giúp em với.
Em đang làm nghiệm thu công tác thẩm tra dự toán của một công trình. Ngoài báo cáo thẩm tra, Bên em yêu cầu bên tư vấn phải tự in một bộ dự toán thẩm tra và đóng dấu tròn (dấu pháp nhân) của bên đấy rồi nộp lại, nhưng bên tư vấn thẩm tra thì khăng khăng ko in và bảo chỉ đóng dấu thẩm tra trên dự toán của bên thiết kế. Các bác cho em hỏi có quy định nào nói về việc hồ sơ đơn vị tư vấn thẩm tra phải bàn giao lại cho chủ đầu tư không ạ, càng cụ thể càng tốt. Công trình em đang làm là vào năm 2012 các bác nhé.
Cảm ơn các bác đã quan tâm.

- Thứ nhất, Trích Điều 10. Thẩm định, phê duyệt dự toán công trình của Nghị định số 112/2009/NĐ-CP của Chính phủ:
1. Chủ đầu tư tổ chức việc thẩm định dự toán công trình trước khi phê duyệt. Nội dung thẩm định bao gồm:
a) Kiểm tra sự phù hợp giữa khối lượng chủ yếu của dự toán với khối lượng thiết kế;
b) Kiểm tra tính đúng đắn, hợp lý của việc áp dụng, vận dụng đơn giá xây dựng công trình, định mức chi phí tỷ lệ, dự toán chi phí tư vấn và dự toán các khoản mục chi phí khác trong dự toán công trình;
c) Xác định giá trị dự toán công trình.
2. Trường hợp chủ đầu tư không đủ điều kiện, năng lực thẩm định thì được phép thuê tổ chức, cá nhân tư vấn đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm chuyên môn để thẩm tra dự toán công trình. Tổ chức, cá nhân tư vấn thực hiện thẩm tra dự toán công trình chịu trách nhiệm trước pháp luật và chủ đầu tư về kết quả thẩm tra.
Điều 10 quy định phải xác định lại giá trị dự toán công trình, "đóng dấu thẩm tra trên dự toán của bên thiết kế" thì xác định lại giá trị dự toán công trình thế nào?
- Thứ hai, khi ký hợp đồng thẩm tra bạn phải có điều khoản tư vấn thẩm gia phải giao cho bên A bao nhiêu bộ kết quả chứ?
- Thứ ba, bên bạn đã thanh toán cho bên thẩm tra chưa? Nếu chưa thì đó là công cụ.
Chúc bạn thành công.