SV mới ra trường muốn hỏi các bác về vấn đề xây trát

K52

Thành viên mới
Em mới đi làm, chỗ em đang làm phần hoàn thiện xây trát ốp lát. Chủ đầu tư yêu cầu sau 28 ngày xây mới được nghiệm thu tường xây để trát và sau 28 ngày sau mới được nghiệm thu trát tường.

Em kiểm tra TCVN 4085 1985 (xây) và 303 2006 (trát) không thấy nói đến ngày chờ 28 ngày này.

Tuy nhiên CĐT nói rằng phải sau 28 ngày thì mới có kết quả thí nghiệm, do vậy sau 28 ngày mới được nghiệm thu

Nếu điều này đúng, em xin hỏi luôn, em có thể kết hợp 3-4 tầng lấy mẫu 1 lần để rút ngắn thời gian được ko ạ, và yêu cầu thì bao nhiêu m3 thì lấy mẫu vữa một lần?

Em xin chân thành cảm ơn!

buontatoi

Thành viên có triển vọng
em cũng mới ra trường, cái này cũng không rõ. chỗ em làm phần xây trát, ngày nào mà có xây trát gì là em lấy mẫu. chứ cũng k thấy quy định bao nhiêu m3 lấy mẫu 1 lần.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Em mới đi làm, chỗ em đang làm phần hoàn thiện xây trát ốp lát. Chủ đầu tư yêu cầu sau 28 ngày xây mới được nghiệm thu tường xây để trát và sau 28 ngày sau mới được nghiệm thu trát tường.

Em kiểm tra TCVN 4085 1985 (xây) và 303 2006 (trát) không thấy nói đến ngày chờ 28 ngày này.

Tuy nhiên CĐT nói rằng phải sau 28 ngày thì mới có kết quả thí nghiệm, do vậy sau 28 ngày mới được nghiệm thu

Nếu điều này đúng, em xin hỏi luôn, em có thể kết hợp 3-4 tầng lấy mẫu 1 lần để rút ngắn thời gian được ko ạ, và yêu cầu thì bao nhiêu m3 thì lấy mẫu vữa một lần?

Em xin chân thành cảm ơn!
Anh chủ đầu tư nhà anh mà giao cho quản lý dự án nhà cao tầng thì tiến độ khả năng cũng phải tới vài chục năm mới xong cái nhà. Tiêu chuẩn ghi rõ: "Công tác trát nên tiến hành sau khi đã hoàn thành xong việc lắp đặt mạng dây ngầm và các chi tiết có chỉ định đặt ngầm trong lớp trát cho hệ thống điện, điện thoại, truyền hình, cáp máy tính…". Được hiểu là, xây xong, anh có thể trát được ngay. Riêng về vấn đề nghiệm thu, một số công tác phải đúc mẫu hoặc lấy mẫu thử, có thể thí nghiệm ở R3, R7, R14 v.v... sau đó ngoại suy để tính ra cường độ làm cơ sở để nghiệm thu và cho thi công các bước tiếp theo.

Riêng với số lần lấy mẫu, anh đọc kỹ tiêu chuẩn TCVN 3121 2003 để rút ra kết quả.
em cũng mới ra trường, cái này cũng không rõ. chỗ em làm phần xây trát, ngày nào mà có xây trát gì là em lấy mẫu. chứ cũng k thấy quy định bao nhiêu m3 lấy mẫu 1 lần.
Anh này cẩn thận quá, dự án có tiến độ kéo dài, anh mà làm này thì trực tiếp phí khác 2% không đủ để anh làm mỗi cái công tác thí nghiệm. Anh tham khảo thêm tiêu chuẩn TCVN 4314:2003 và tiêu chuẩn TCVN 3121:2003 xem sao.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới