Tốc độ truy xuất dữ liệu và thực thi của phần mềm dự toán GXD

thewhitesand

Thành viên rất triển vọng
Xin các bạn cho nhận xét về tốc độ thực thi của phần mềm dự toán GXD, theo mình thấy là hơi chậm ít nhất là so với các pm khác...
Mình sẽ cung cấp thông số về thời gian truy xuất cơ sở dữ liệu và thực thi của pm GXD sau...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xin các bạn cho nhận xét về tốc độ thực thi của phần mềm dự toán GXD, theo mình thấy là hơi chậm ít nhất là so với các pm khác...
Mình sẽ cung cấp thông số về thời gian truy xuất cơ sở dữ liệu và thực thi của pm GXD sau...
Làm thế nào để đo và so sánh được nhỉ? Tôi cũng có cảm giác GXD chậm hơn (so với trước) nhưng vẫn chấp nhận được(!?) Dùng phần mềm gì, phương pháp nào? Hay là lấy vài người, cùng loại máy tính, cùng 1 công trình, làm rồi bấm giờ nhỉ? Tôi cũng khá quan tâm vấn đề này, có gì bạn chỉ giúp nhé.

Dự toán GXD không đặt mục tiêu cạnh tranh, hay đọ tốc độ với phần mềm nào mà tự sáng tạo riêng một con đường, với ưu thế và đẳng cấp về chuyên môn, dữ liệu, số liệu, phương pháp, học thuật. Ví dụ: www.DutoanGXD.vn hoàn toàn mới, lần đầu tiên tại Việt Nam.

thewhitesand

Mình nói không phải để chê phần mềm, đây là một phần mềm tốt và mình đã cân nhắc rất nhiều sự lựa chọn dựa trên khả năng tài chính hạn hẹp của cá nhân mình để có thể dành dụm 3 triệu đ mua bộ phần mềm có khóa cứng (mình không phải là nhân viên của các công ty phần mềm đối thủ đâu bác Thế Anh à...Mình nghĩ nếu công ty đã dành rất nhiều thời gian đầu tư cho việc phát triển về mặt nội dung học thuật rất chuyên sâu cho phần mềm thì cũng đáng để dành thời gian cho việc cải thiện tốc độ phần mềm).

Mình dùng một công cụ bấm giờ On-screen.
Dùng công cụ On-Screen Keyboard của Windows.
Sau đó mình cho phần mềm dự toán GXD chạy một mã hiệu công việc... Sau đó theo dõi thời gian từ lúc bắt đầu bấm phím Enter ở cột mã hiệu đơn giá (hay bấm vào button Đồng ý ở hộp thoại chương trình)
Sơ bộ mình thấy mất gần 30 giây cho việc hoàn chỉnh thực thi một mã hiệu đơn giá...

Bạn thấy từ lúc mình bấm nút đồng ý là ở giây thứ 12, đến giây thứ 44 thì sheet Dutoan GXD mới được cập nhật xong.

Mình kiểm công trình có khoảng gần 600 mã hiệu công việc, tính sơ sơ mình phải mất khoảng 300 phút để làm xong những thao tác như vậy (copy, paste, F2, Enter) để làm xong việc điền đầy đủ dữ liệu đầu vào trong sheet Dutoan XD

Do công việc mình là kiểm tra dự toán, mình copy mã hiệu đơn giá vào cột mã hiệu, bấm F2, rồi bấm Enter để cho chương trình truy xuất mã hiệu đơn giá...

Mình không biết rõ chi tiết thuật toán chạy tiến trình xử lý dữ liệu từ các file .csv, tìm kiếm rồi xuất ra sheet Dutoan XD là như thế nào, nhưng mình nghĩ nếu bộ phận lập trình chịu khó bỏ thời gian chút đỉnh thì có thể rút ngắn thời gian thực thi của phần mềm lại khoảng 5 giây là vừa...

Theo hiểu biết có hạn của mình thì trước tiên chương trình nạp toàn bộ dữ liệu ở các file .csv vào mảng Input, từ đó việc chạy chương trình, thực hiện so sánh mã hiệu công việc ở ô Mã hiệu với dữ liệu trong mảng là nhanh, xuất ra Sheet Dutoan XD cũng nhanh nữa, việc nhập mảng Input có thể làm 1 lần thôi... Cũng có thể mất nhiều thời gian do mỗi lần hoàn thành việc nhập một mã hiệu đơn giá, các bảng tính trong file đều được tính toán lại và được cập nhật, nhưng mình nghĩ đây không phải lý do chính, cần phải rà soát lại cấu trúc các thuật toán của chương trình trên tổng thể...

Trên đây là góp ý thô thiển của mình, có gì thì mong bác Thế Anh bỏ qua cho mình...

Một lần nữa mình cảm ơn bác Thế Anh và cộng đồng thành viên giaxaydung đã đóng góp để mình có một diễn đàn tham khảo về chuyên môn rất tốt.

Chúc bác Thế Anh và các thành viên thành đạt trong công việc và hạnh phúc...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thứ 1: Không ngồi ấn F2+Enter cho nhiều mã hiệu như thế. F2+Enter chỉ sử dụng khi có 1 vài mã cần sửa thôi.
Trên menu Tiện ích chọn lệnh Tra cứu lại đơn giá rồi ngồi rung đùi hoặc nghe 1 bản nhạc hoặc ...

Thứ 2: Tôi thử lại với 1000 mã hiệu, cách làm như sau:
Chèn vào 1000 dòng trong sheet Dutoan XD, mở file DGHaNoi2011.csv copy lấy 1000 mã hiệu và dán vào cột mã hiệu. Chọn Tiện ích > Tra cứu lại đơn giá. Do chưa có thời gian ngồi dùng On-Screen Keyboard để quay lại video upload lên cho bạn xem, nên tôi chơi theo bài rất nông dân đếm nhẩm, tôi đếm với tốc độ nhanh từ 1 đến 24 thì xong 1.000 mã hiệu đó (tức 1000 đầu việc cần khoảng 24 giây).

Tôi cứ nghĩ bạn nói đến độ trễ khi chọn CSDL hoặc phân tích đơn giá chi tiết (do ở đó có 1 số mã kiểm tra) thì có thể trễ chừng 2, 3 giây là khó chịu rồi. Còn như trong video thì bạn cần xem lại phần mềm trong máy 1 chút, có nhiều lý do để máy chậm: thiết lập các tùy chọn chưa tốt, virus, xung đột, 1 phần cứng nào đó không tương thích.
Do đó để đưa ra kết luận thì bạn cần thử với các cấu hình máy khác nữa. Và nếu có thể thì chúng ta hẹn đặt 2 máy tính cạnh nhau và đối sánh nhé.

thewhitesand

Thứ 1: Không ngồi ấn F2+Enter cho nhiều mã hiệu như thế. F2+Enter chỉ sử dụng khi có 1 vài mã cần sửa thôi.
Trên menu Tiện ích chọn lệnh Tra cứu lại đơn giá rồi ngồi rung đùi hoặc nghe 1 bản nhạc hoặc ...

Thứ 2: Tôi thử lại với 1000 mã hiệu: Tôi làm như sau: Chèn vào 1000 dòng trong sheet Dutoan XD, mở file DGHaNoi2011.csv copy lấy 1000 mã hiệu và dán vào cột mã hiệu. Chọn Tiện ích > Tra cứu lại đơn giá. Do chưa có thời gian ngồi dùng On-Screen Keyboard để quay lại video upload lên cho bạn xem, nên tôi chơi theo bài rất nông dân đếm nhẩm, tôi đếm với tốc độ nhanh từ 1 đến 24 thì xong 1.000 mã hiệu đó (tức khoảng gần 24 giây).

Do đó để đưa ra kết luận thì bạn cần thử với các cấu hình máy khác nữa. Và nếu có thể thì chúng ta hẹn đặt 2 máy tính cạnh nhau và đối sánh nhé.

Cảm ơn bác Thế Anh đã chỉ cho một phương pháp mới để thực hiện tôi sẽ thử lại xem sao.

Sau khi tôi xem xét hết tất cả các tình huống thì tôi thấy nguyên nhân như sau:

Thực tế nếu chỉ mở một workbook để Dutoan GXD chạy riêng thì chỉ mất 3 giây cho một thao tác...
Cũng thao tác như vậy, nhưng do dùng Excel mở kèm một file dự toán thì mất 30 giây???
Tại sao lại như vậy???

Nhìn kỹ thì tôi có mở kèm file excel khác, file excel đó có Circular Reference, đây là nguyên nhân chính của mọi chuyện, mỗi lần cập nhật sheet, Excel tính lại các sheet đang mở và cái tốn nhiều thời gian là để tính cái file excel kia chứ không phải file Dự toán GXD.

Xin lỗi bác Thế Anh vì sự nhìn nhận thiếu khách quan trên...

Đây cũng là một gợi ý để ai lâm vào hoàn cảnh như vậy có thể giải quyết tốt tình hình...

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới