Tại sao phải quét nhựa đường vào ống cống?

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
bạn thanh_nhoc nói thế không được, vì nó vô lý, phải suy luận trên thực tiễn và chuyên môn, mình đúc rồi mình biết, đúc xong xấu lắm, phải quét vào mới đẹp. (không được lấy số đông để bắt nạt số ít đâu)
Nhóc đâu có lây số đông bắt nạt số ít đâu, đa số là khẳng định phương án đó rồi mà, với lại lấy chuyên môn mà nói đúc xong xấu lắm thì lại không được rồi, có chuyên môn mà để đúc xấu vậy là không nghiệm thu đc:-w
Vậy sao chỉ có quét ngoài? Trong tiếp xúc với nước nhiều hơn sao lại không quét?
Nếu bê tông nhiều lỗ rỗng thì chẳng nhẽ khi đúc cống không đầm à? mà bây giờ người ta dùng phương pháp quay ly tâm rồi!
Vừa đẹp lại chắc, mịn khỏi chê!

Chú đúc cái cống thôi cũng phải "che mắt thánh" không được! Đúc lại cái khác ngay!
Mà đi mua cho rẻ, bây giờ người ta đúc đầy ra. Công ty Bê tông nào chả đúc Bó vỉa và cống hay cột điện.
Đẹp miễn chê, giá rẻ!
Mang cái cống về TVGS sờ vào khen tấm tắc! Thế mà vẫn quét nhựa đường mặt ngoài! Thế mới hay!
Chống thấm thì rồi! Che mắt TVGS thì xem lại nhé! Còn tác dụng gì nữa?
Nên bữa nay nên mua công ly tâm là chắc, đẹp thẩm mỹ... Chứ không như bác zualuoi kia đúc mà phải quét để che tvgs...
Cống ly tâm công nhận là đẹp thật đó, vậy tại sao vẫn bôi nhựa đường lên làm chi cho xâu cống vậy! Như thế này không phải là chống thấm còn làm j nữa, một phần nữa chắc để chống rêu mọc trên thành cống khi đã chôn xuống đất...
Các bác chuyên gia cho thêm ý kiến nữa đi!
Nãy giờ nghe chưa thấy phương án nào khả thi hết ah!

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Em làm đường miền núi không mang được cống từ HN lên đâu bác ơi, bác xem lại đi, không phải lúc nào mua cũng rẻ đâu người đẹp ạ. mỗi lần bác chuyển được mấy cái cống, chi phí vận chuyển bao nhiêu, lập dự toán đi xem đúc hơn hay mua hơn.
Thế chú làm cống ở đâu? Bảo anh!
:D anh cung cấp cho! Giá đến tận hiện trường! Mềm giá thôi!
Nhưng anh không quét nhựa đường đâu nhé!
Chú cho anh thêm ý kiến đi!

zualuoi

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Nhóc đâu có lây số đông bắt nạt số ít đâu, đa số là khẳng định phương án đó rồi mà, với lại lấy chuyên môn mà nói đúc xong xấu lắm thì lại không được rồi, có chuyên môn mà để đúc xấu vậy là không nghiệm thu đc:-w

Nên bữa nay nên mua công ly tâm là chắc, đẹp thẩm mỹ... Chứ không như bác zualuoi kia đúc mà phải quét để che tvgs...
Cống ly tâm công nhận là đẹp thật đó, vậy tại sao vẫn bôi nhựa đường lên làm chi cho xâu cống vậy! Như thế này không phải là chống thấm còn làm j nữa, một phần nữa chắc để chống rêu mọc trên thành cống khi đã chôn xuống đất...
Các bác chuyên gia cho thêm ý kiến nữa đi!
Nãy giờ nghe chưa thấy phương án nào khả thi hết ah!
Em nói che mắt là nói các bác từ ngày xưa. thời chưa có cống ly tâm. bây giờ nó thành quy định rồi thì phải áp dụng thôi chứ biết thế nào, tại các bác ấy không nghiên cứu kỹ nên cứ thế áp dụng đến bây giờ. Nếu anh em mình không phát hiện kịp thời còn lâu mới bỏ thói quen này.
còn bác chê em mà bác lại bảo là sợ rêu mọc thì em bó tay, mặt ngoài lấp đất rồi rêu nào mọc ở đó, có bác huyphan nói chống xâm thực hình như có lý vì mối mọt nhiều :D nó sẽ ăn mất cống

Last edited by a moderator:

zualuoi

Cũng không đúng, bữa nay hiện đại rồi, làm chất lượng hơn mà vẫn quét nhựa đường vô làm xấu cống BT hơn thì sao, lý do này cũng không khả thi nữa:(.
Mà cống thì chôn dưới đất, ai nhìn thấy đâu mà đẹp với xấu chứ!
Đẹp lúc nghiệm thu cống thôi
ngày xưa điều kiện khó khăn lắm, ván khuôn ít lại méo mó nên rất khó làm. Xi măng ngày trước cũng kém nên các ksư đã nghĩ ra sáng kiến này.
từ xưa tới bây giờ ai cũng tin là nó có tác dụng nên mới bắt áp dụng, thói quen thôi.
Kết luận nhé: Các cụ ngày xưa làm ẩu, quét nhựa đường cho đẹp.

patience_gnr

Thành viên nhiều triển vọng
Chú đúc cái cống thôi cũng phải "che mắt thánh" không được! Đúc lại cái khác ngay!
Mà đi mua cho rẻ, bây giờ người ta đúc đầy ra. Công ty Bê tông nào chả đúc Bó vỉa và cống hay cột điện.
Đẹp miễn chê, giá rẻ!
Mang cái cống về TVGS sờ vào khen tấm tắc! Thế mà vẫn quét nhựa đường mặt ngoài! Thế mới hay!
Chống thấm thì rồi! Che mắt TVGS thì xem lại nhé! Còn tác dụng gì nữa?
Bác đại Hiệp có cao kiến gì, sao không nói luôn cho ae học hỏi. Cứ úp úp mở mở thế nhể?

haophuong80

Đẹp lúc nghiệm thu cống thôi
ngày xưa điều kiện khó khăn lắm, ván khuôn ít lại méo mó nên rất khó làm. Xi măng ngày trước cũng kém nên các ksư đã nghĩ ra sáng kiến này.
từ xưa tới bây giờ ai cũng tin là nó có tác dụng nên mới bắt áp dụng, thói quen thôi.
:D Đã làm gì kết thúc mà chú đòi kết luận?
Mà Chú kết luận hồ đồ quá! Dám nói các cụ làm ẩu! Hư quá!
Thế chú có biết các cụ có các công trình để đời không? Anh em mình có đâu? ( Có ông thiết kế nào dám tuyên bố công trình mình thiết kế sẽ tồn tại với thời gian như các công trình của các cụ không? )
Anh Có công trình cải tạo thoát nước lúc múc cống cũ lên ( từ thời chống pháp, chống mỹ gì đấy hoặc cách đây cũng vài chục năm rồi - Mỗi tội đầy bùn trong cống ) thấy cống ngon ơ, đến thời nay nếu đúc bằng thủ công + Đầm dùi thời nay chưa chắc đã đẹp như các cụ đúc. Mà có thấy quét nhựa đường mặt ngoài đâu? Chỉ có mối nối giữa hai cống với nhau là có "dây đay tẩm nhựa đường" thôi. Cho công nhân đập ra lấy sắt vụn thì ra thép có chữ, ký hiệu bằng tiếng nước ngoài vẫn chưa thấy gỉ thanh nào cả!
Theo mọi người thì giải thích thế nào đây?

Cũng không đúng, bữa nay hiện đại rồi, làm chất lượng hơn mà vẫn quét nhựa đường vô làm xấu cống BT hơn thì sao, lý do này cũng không khả thi nữa:(.
Mà cống thì chôn dưới đất, ai nhìn thấy đâu mà đẹp với xấu chứ!
Chú nói có lý! Bây giờ hiện đại rồi quét vào trông xấu thật!
Mà đúng đã chôn xuống đất rồi còn thấy đâu mà xấu với chả đẹp nhỉ?
Hay là bữa nay nước ngầm bị ô nhiễm kết hợp với thành phần gì gì trong đất tạo ra một chất ăn mòn bê tông kinh khủng (hơn cả tiếp xúc trực tiếp ở mặt trong của cống với nước thải). Nên phải quét nhựa đường mặt ngoài để chống ăn mòn bê tông cốt thép?
Do đó có cả tác dụng chống ăn mòn nữa nhỉ?
Theo mọi người có lý không?

Bác đại Hiệp có cao kiến gì, sao không nói luôn cho ae học hỏi. Cứ úp úp mở mở thế nhể?
Anh thì có cái gì úp úp mở mở đâu cơ chứ!:p
Anh em vẫn đang trao đổi cơ mà?
:) Có gì chúng ta cùng thảo luận sẽ tìm ra lời giải ngay thôi, đừng nóng vội.
Mọi người cho ý kiến tham gia thêm nhỉ?

thanh_nhoc

:D Đã làm gì kết thúc mà chú đòi kết luận?
Mà Chú kết luận hồ đồ quá! Dám nói các cụ làm ẩu! Hư quá!
Thế chú có biết các cụ có các công trình để đời không? Anh em mình có đâu? ( Có ông thiết kế nào dám tuyên bố công trình mình thiết kế sẽ tồn tại với thời gian như các công trình của các cụ không? )
Anh Có công trình cải tạo thoát nước lúc múc cống cũ lên ( từ thời chống pháp, chống mỹ gì đấy hoặc cách đây cũng vài chục năm rồi - Mỗi tội đầy bùn trong cống ) thấy cống ngon ơ, đến thời nay nếu đúc bằng thủ công + Đầm dùi thời nay chưa chắc đã đẹp như các cụ đúc. Mà có thấy quét nhựa đường mặt ngoài đâu? Chỉ có mối nối giữa hai cống với nhau là có "dây đay tẩm nhựa đường" thôi. Cho công nhân đập ra lấy sắt vụn thì ra thép có chữ, ký hiệu bằng tiếng nước ngoài vẫn chưa thấy gỉ thanh nào cả!

Chú nói có lý! Bây giờ hiện đại rồi quét vào trông xấu thật!
Mà đúng đã chôn xuống đất rồi còn thấy đâu mà xấu với chả đẹp nhỉ?
Hay là bữa nay nước ngầm bị ô nhiễm kết hợp với thành phần gì gì trong đất tạo ra một chất ăn mòn bê tông kinh khủng (hơn cả tiếp xúc trực tiếp ở mặt trong của cống với nước thải). Nên phải quét nhựa đường mặt ngoài để chống ăn mòn bê tông cốt thép?
Do đó có cả tác dụng chống ăn mòn nữa nhỉ?
Theo mọi người có lý không?

Anh thì có cái gì úp úp mở mở đâu cơ chứ!:p
Anh em vẫn đang trao đổi cơ mà?
:) Có gì chúng ta cùng thảo luận sẽ tìm ra lời giải ngay thôi, đừng nóng vội.
Mọi người cho ý kiến tham gia thêm nhỉ?
Đúng rồi đó, chưa giải thích rõ nguyên nhân thì làm sao kết thúc vấn đề nửa chừng như vậy được chứ!
Làm việc phải có kết quả thì thôi chứ..
Cũng công nhận bác patience_gnr đưa ra vấn đề nan giải thật đây... chắc phải xin đi học 1 khóa làm cống thoát nước rồi hỏi mấy bác có kinh nghiệm lý giải về vấn đề này mới được... có ai theo mình "Tìm sư học đạo không?" nhầm học làm ống cống mới đúng chứ...hihi
Mình phải đi học thêm khóa nghiên cứu nước thải nữa chứ để tìm thử chất nào mà an mòn BTCT dữ vậy? rồi tìm cách hạn chế chứ cứ bôi nhựa đường vào cống mất thẩm mỹ lắm, với lại tốn kém nữa chứ!

dangca19

Thành viên mới
Tại sao ống cống BTCT sau khi đổ xong lại phải quét nhựa đường vào mặt ngoài (mình chưa thấy ai quét vào mặt trong)?
Liệu có phải để chống thấm? Nếu là chống thấm thì để chống thấm khỏi cái gì? Lớp BT có tác dụng chống thấm không?
Công tác này có thực sự cần thiết phải thực hiện không?
E chưa đọc hết tất cả các cm của mọi người. E cũng mới ra đi làm được gần 2 năm và chuyên ngành xd. Nhưng e nghĩ tác dụng của việc quét nhựa đường vào mặt ngoài( thường là mặt phần trên) là để chống thấm nước trong lòng cống ra ngoài phần đất đắp trên cống, gây ảnh hưởng đến kết cấu áo đường phía trên.
- Còn về việc sao ko quét ở phía dưới thì có thể do k/c từ trên mặt xuống dưới đáy ống cống thường D75 D100 cũng tương đối với lại lượng nước bị ngấm cũng ko nhiều nếu làm chuẩn Mác bt và bít mạch khe, nên có thể ko cần thiết quét phía dưới ( em cũng thường thấy chỉ quét phần trên).
Vì mới ra trường lại làm BQLDA chưa đi tc bao giờ nên suy nghĩ và hiểu biết chưa sâu. Mong các anh chị đồng nghiệp chỉ bảo.

zualuoi

E chưa đọc hết tất cả các cm của mọi người. E cũng mới ra đi làm được gần 2 năm và chuyên ngành xd. Nhưng e nghĩ tác dụng của việc quét nhựa đường vào mặt ngoài( thường là mặt phần trên) là để chống thấm nước trong lòng cống ra ngoài phần đất đắp trên cống gây ah? đến kết cấu áo đường phía trên.
- Còn về việc sao ko quét ở phía dưới thì có thể do k/c từ trên mặt xuống dưới đáy ống cống thường D75 D100 cũng tương đối với lại lượng nước bị ngấm cũng ko nhiều nếu làm chuẩn Mác bt và bít mạch khe, nên có thể ko cần thiết quét phía dưới ( em cũng thường thấy chỉ quét phần trên).
Vì mới ra trường lại làm BQLDA chưa đi tc bao giờ nên suy nghĩ và hiểu biết chưa sâu. Mong các anh chị đồng nghiệp chỉ bảo.
Vậy em đọc hết đi. quét hết mặt ngoài và quét hai lớp em ạ. còn em nói quét phía trên để chống thấm từ trong ra ngoài thì ah bó tay vì nước chảy phía dưới.
ông nào quét mặt trên em lập biên bản cho anh. nó làm láo đấy, tuy không cần thiết nhưng em làm BQL cứ sử lý thẳng tay.

thanh_nhoc

Các cụ ngày trước điều kiện khó khăn. muốn làm tốt không được, định mức cũng lập từ thời đấy nên mọi người áp dụng theo thôi. không có gì khó hiểu cả. tóm lại là tại điều kiện thời đó khó khăn nên phải làm thế.
Kết luận: quét cho đẹp và để mọi người yên tâm hơn.
Em làm cống này rồi em biết. em dám kết luận thế đấy.
Lại đổ lỗi cho các cụ nữa rồi đó, Các Cụ ngày xưa tuy khó khăn về mọi mặt nhưng những gì các cụ làm thì chất lượng khỏi chê...
Tại sao thời nay hơn tất cả mà làm thì chất lượng lại không đảm bảo... Bác Zualuoi này cứ đổ hô trách nhiệm như vậy là không được nha! Đề nghị kiểm điểm bác đó :((
E chưa đọc hết tất cả các cm của mọi người. E cũng mới ra đi làm được gần 2 năm và chuyên ngành xd. Nhưng e nghĩ tác dụng của việc quét nhựa đường vào mặt ngoài( thường là mặt phần trên) là để chống thấm nước trong lòng cống ra ngoài phần đất đắp trên cống, gây ảnh hưởng đến kết cấu áo đường phía trên.
Trước mắt là cảm ơn bạn đã có nhận định về việc này... Thật ra cách giải thích của bạn cũng có cơ sở đó, nhưng lượng nước bạn nói thấm lên làm học kết cấu áo đường cũng không khả thi, công thoát nước dù có quá tại thì lượng nước cũng không đủ thời gian để thấm qua chiều dày cống 1 cách nhanh như vậy được...
Lại bế tắc và không khả thi nữa rồi!
Mấy bác pro trong cả nha ta đi đâu hết rồi... help về vấn đề này đi!

zualuoi

Trước mắt là cảm ơn bạn đã có nhận định về việc này... Thật ra cách giải thích của bạn cũng có cơ sở đóLại bế tắc và không khả thi nữa rồi!
Mấy bác pro trong cả nha ta đi đâu hết rồi... help về vấn đề này đi!
thế mà nói được, thằng em nó quét phía trên mặt ngoai mà nói là chống thấm từ trong ra, trong cống chỉ có nước phía dưới thôi, lụt hay sao mà nước ở phía trên.

haophuong80

Các cụ ngày trước điều kiện khó khăn. muốn làm tốt không được, định mức cũng lập từ thời đấy nên mọi người áp dụng theo thôi. không có gì khó hiểu cả. tóm lại là tại điều kiện thời đó khó khăn nên phải làm thế.
Kết luận: quét cho đẹp và để mọi người yên tâm hơn.
Em làm cống này rồi em biết. em dám kết luận thế đấy.
Làm gì mà chú nóng vội thế? Đã xong đâu mà kết luận?
Chú mà kết luận thì còn bàn bạc, trao đổi gì nữa chứ?
Làm gì có cái kết luận cụt ngủn thế chứ? Ít ra cũng phải dài dài 2 đến 4 hay 5 vấn đề gì đó chứ?
Đúng rồi đó, chưa giải thích rõ nguyên nhân thì làm sao kết thúc vấn đề nửa chừng như vậy được chứ!
Làm việc phải có kết quả thì thôi chứ..
Cũng công nhận bác patience_gnr đưa ra vấn đề nan giải thật đây... chắc phải xin đi học 1 khóa làm cống thoát nước rồi hỏi mấy bác có kinh nghiệm lý giải về vấn đề này mới được... có ai theo mình "Tìm sư học đạo không?" nhầm học làm ống cống mới đúng chứ...hihi
Mình phải đi học thêm khóa nghiên cứu nước thải nữa chứ để tìm thử chất nào mà an mòn BTCT dữ vậy? rồi tìm cách hạn chế chứ cứ bôi nhựa đường vào cống mất thẩm mỹ lắm, với lại tốn kém nữa chứ!
Chú patience_gnr đang có mấy cái cống ở ngoài công trường. Quét nhựa đường rồi nhưng không có mặt bằng để chôn nó xuống cho đỡ mất mĩ quan ( mà lại lo bọn chộm nó phá ). Đã quét nhựa đường rồi chắc có thanh lý cho ai thì họ cũng chê xấu xí (Đen xì). Nên chú lo quá tạo chủ đề này để hỏi mọi người thôi.
Mà chú patience để đấy mấy năm nay rồi có bọn nào chộm đâu cơ chứ mà phải lo!
Nên khả năng quét nhựa đường mặt ngoài cũng có tác dụng "chống chộm" chứ nhỉ? ( vì trông nó xấu quá-đen thui ai thèm?)
Mọi người cho ý kiến thêm!

zualuoi

Làm gì có cái kết luận cụt ngủn thế chứ? Ít ra cũng phải dài dài 2 đến 4 hay 5 vấn đề gì đó chứ?

Chú patience_gnr đang có mấy cái cống ở ngoài công trường. Quét nhựa đường rồi nhưng không có mặt bằng để chôn nó xuống cho đỡ mất mĩ quan ( mà lại lo bọn chộm nó phá ). Đã quét nhựa đường rồi chắc có thanh lý cho ai thì họ cũng chê xấu xí (Đen xì). Nên chú lo quá tạo chủ đề này để hỏi mọi người thôi.
Nên khả năng quét nhựa đường mặt ngoài cũng có tác dụng "chống chộm" chứ nhỉ? ( vì trông nó xấu quá-đen thui ai thèm?)
Đúc xong một cái cống, tháo ván khuôn ra thì nó trông như tổ mối ấy, các bác chưa làm nên chắc không biết, được khoán đúc vài chục cái cống, công không được bao nhiêu đâu, kéo dài thời gian thì tốn kém, nên bê tông chưa khô đã tháo ván khuôn ra để đúc cái khác, kết quả bê tông tróc hết, thế là trát lại, xấu quá, lấy nhựa đường quét vào nói dối tư vấn, tư vấn không để ý, nghe bùi tai thế là chấp nhận, ký biên bản, xong thì phát sinh thêm công tác này. rồi đưa vào định mức (cách xác định định mức đấy). chuyện chỉ thế thôi.
kết luận nhé: các cụ làm ẩu. quét cho đẹp là thế đấy.

thanh_nhoc

thế mà nói được, thằng em nó quét phía trên mặt ngoai mà nói là chống thấm từ trong ra, trong cống chỉ có nước phía dưới thôi, lụt hay sao mà nước ở phía trên.
Thì có ý kiến lên là phải cảm ơn khuyến khích chứ, nên mình cũng nói rõ là: ...nhưng lượng nước bạn nói thấm lên làm học kết cấu áo đường cũng không khả thi, công thoát nước dù có quá tại thì lượng nước cũng không đủ thời gian để thấm qua chiều dày cống 1 cách nhanh như vậy được...
Bác nóng quá... chắc tại vấn đề này nan giải thật sự rồi..:-w phải tìm thật nhanh nguyên nhân đã để giải quyết vđề này chứ.. chúng ta chậm tiến độ rồi đó.. không khéo lại bị phạt nứa thì nguy to.

Bác nói nhỏ thôi, Nhoc đang làm hợp đồng thanh toán số hàng này để đánh 1 quả lẻ nè, nói to lại phải trào hàng cạnh tranh nữa thì mệt lắm...hi:))

thanh_nhoc

Đúc xong một cái cống, tháo ván khuôn ra thì nó trông như tổ mối ấy, các bác chưa làm nên chắc không biết, được khoán đúc vài chục cái cống, công không được bao nhiêu đâu, kéo dài thời gian thì tốn kém, nên bê tông chưa khô đã tháo ván khuôn ra để đúc cái khác, kết quả bê tông tróc hết, thế là trát lại, xấu quá, lấy nhựa đường quét vào nói dối tư vấn, tư vấn không để ý, nghe bùi tai thế là chấp nhận, ký biên bản, xong thì phát sinh thêm công tác này. rồi đưa vào định mức (cách xác định định mức đấy). chuyện chỉ thế thôi.
kết luận nhé: các cụ làm ẩu. quét cho đẹp là thế đấy.
Lộ chuyện thi công ẩu rồi nha! Bác Zualuoi này làm ăn ẩu đoảng quá đó... Nhoc đi kiện bây giờ nha, đã làm sai còn mang khoe hàng xóm nữa chứ! Bữa sau mình mà đi nghiệm thu công tác này thì phải coi lại, không thì bị xỏ mũi lúc nào không hay đó...

zualuoi

Thế kết luận nhé: bôi nhựa đường cho đẹp thôi, định mức bỏ công tác này đi. trước em giám sát thôi, vì có trách nhiệm nên em tìm hiểu và quan tâm đến vấn đề này

hunter225

Quản trị cấp cao
Thấy các bác bàn luận dữ quá, cũng xin đưa ra vài ý kiến:
Chống thấm hiện nay thường có 2 loại : vô cơ và hữu cơ, do Việt Nam là vùng khí hậu nhiệt đới, tình trạng mưa nắng thất thường, nhiệt độ thay đổi đột ngột nên dễ làm biến thái và làm giòn các sản phẩm chống thấm, nhất là những chất liệu hữu cơ.
Vì vậy ngưởi ta mới quét thêm 1 lớp nhựa đường, vì sao quét nó? Nhựa đường khi quét lên sẽ giống như 1 lớp áo bảo vệ bên ngoài bê tông, bảo vệ ống cống dưới tác đụng bên ngoài.
Còn vì sao không quét bên trong theo ý kiến chủ quan thì có lẽ do tốn công, rúc vào quét bên trong mệt hơn và cống nhỏ thì làm sao mà quét bên trong được, ngoài ra lớp nhựa đường bên ngoài sẽ làm cho tránh tình trạng sụt lỡ cát thân cống, gây hậu quả sau này.
Vài ý kiến góp ý thêm....
Lộ chuyện thi công ẩu rồi nha! Bác Zualuoi này làm ăn ẩu đoảng quá đó... Nhoc đi kiện bây giờ nha, đã làm sai còn mang khoe hàng xóm nữa chứ! Bữa sau mình mà đi nghiệm thu công tác này thì phải coi lại, không thì bị xỏ mũi lúc nào không hay đó...
Chưa gì bác đã bảo ngưởi ta làm ẩu, còn đòi đi kiện nữa chứ, bó tay bác....
Thế kết luận nhé: bôi nhựa đường cho đẹp thôi, định mức bỏ công tác này đi. trước em giám sát thôi, vì có trách nhiệm nên em tìm hiểu và quan tâm đến vấn đề này
Nếu bác chứng minh được nó ko có tác dụng thì cứ bỏ, vì thực ra lúc xưa mình thi công cống cũng không thấy GS yêu cầu quét nhựa đường bên ngoài cống...

zualuoi

Chỉ quét nhựa đường cống tròn, cống hộp không quét, cống hộp xây Mác vữa 150 là căng. trong khi cống tròn bét nhất cũng đúc Mác 200...hix hix
:-w ơ-rê-ca. -------> cống không cần chống thấm, vì nếu không cho nước thấm có khi nó tích tụ ngoài thành cống có thể gây lún đường và như thế phá hủy nền đường, hỏng cả kết cấu phía trên.
các cụ làm ẩu-nhưng lừa được tư vấn-còn đưa ra đựợc định mức, quá giỏi.
kết luận: Nhựa đường quét vào cống không phải để chống thấm
Đề nghị định mức bỏ công tác này đi các bác ơi.

zualuoi

:D Anh Cho công nhân đập ra lấy sắt vụn thì ra thép có chữ, ký hiệu bằng tiếng nước ngoài vẫn chưa thấy gỉ thanh nào cả!
Lộ chuyện bác này đập cống lấy sắt vụ nhé. (Thanh_nhoc đi kiện bác này đi) mỗi cái cống bán được bao nhiêu mà bác làm thế. có đủ tiền mua ô-mô không, thế nên quét nhựa đường hình như chống trộm cũng có lý. thấy lấy sắt chỉ đủ tiền mua xà phòng mà lại mất công, mất thời gian, bị bắt thì toi thế nên có thể các cụ đề phòng phương án chống trộm:))
Em bổ xung thêm ý kiến trước một chút. nhựa đườg không có tác dụng chống thấm cho cống

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Lộ chuyện bác này đập cống lấy sắt vụ nhé. (Thanh_nhoc đi kiện bác này đi) mỗi cái cống bán được bao nhiêu mà bác làm thế. có đủ tiền mua ô-mô không, thế nên quét nhựa đường hình như chống trộm cũng có lý. thấy lấy sắt chỉ đủ tiền mua xà phòng mà lại mất công, mất thời gian, bị bắt thì toi thế nên có thể các cụ đề phòng phương án chống trộm:))
Em bổ xung thêm ý kiến trước một chút. nhựa đườg không có tác dụng chống thấm cho cống
Quét nhựa đường có tác dụng chống thấm, chống thâm, chống trộm và chống mới. Anh Zualuoi đang có một xí nghiệp chuyên đúc ống cống mác 150 và bê tông cốt che đấy và thi công toàn quét bùn đen không à.