Tâm sự nghề xây dựng

• Khởi xướng hongvan208
  • Ngày gửi
M

MrHienNo1

Guest
@

Nghề xây dựng ! Ôi khi thi đỗ đạt thì thấy hạnh phúc, ai cũng bảo sướng, học mới thấy mắt lồi ra, cận đủ đường:))
Khi ra trường thì hết công trình này đến công trình nọ, vất vả lắm ai ơi.
Chỉ có chúng ta mới hiểu được nỗi khổ của nghề này. Đêm đông rét mướt nằm trong nhà tạm, trời mưa to vẫn phải trực công trường, ..... Ôi nghề xây dựng.
Nhưng mà cũng có cái sướng:ăn cơm 3 bữa, quần áo mặc cả ngày:)), tắm nóng lạnh, internet đầy đủ, nhậu nhẹt tẹt bô ....:))

camtumai

Thành viên rất triển vọng
Bây giờ mà cho lựa chọn lại thì sẽ không bao giờ học cái nghề này. Hồi trước mới vào trường, bà con cô bác xớm giềng ai cung khen nức nở rồi lại bảo là nghề này sau này kiếm nhiều xiền, thế mà...:((, xiền chả thấy đâu( vì toàn các sếp lớn mới có), làm việc thì vất vả, rồi lại còn fải chạy vạy xin xỏ chỗ này chỗ kia lúc xin giấy phép này nọ. Sao mà thấy chán cái nghề này quá đi thôi.

camtumai

Làm thế nào để theo dõi đề tài nhỉ??? Hix, mà tại sao cứ mỗi lần viết bài là lại fải đăng kí lại là cớ làm sao? mạng dạo này chán quá đi mất

HoaiNamArtc

Thành viên nhiều triển vọng
các bạn ơi, làm nghề nào rồi cũng có cái sướng, cái khổ của nghề đó thôi, chúng ta làm xd, nhưng chúng ta cũng ko thể biết hết được nổi khổ của những nghề khác đâu, hãy mỉm cười vì số phận đã gắn chúng ta với vôi vữa, xi măng, sắt thép rồi... nghề chúng ta cũng đáng tự hào lắm chớ! Còn tiền bạc ư? tiền bạc là vật ở ngoài thân, có thì tiêu, rồi thì liêu xiêu (vì nhậu xỉn), không có thì cũng...liêu xiêu (vì đói!)!
Tui thấy vậy nè: ví dụ như bác Thế Anh trên GXD nhà ta, ngày xưa cũng từng ôm súng đi gác cà phê mãi tận Tây Nguyên xa lắc, vậy mà có công dùi mài đèn sách nay đã thành một kỹ sư xây dựng, vẫn gắn pó với nghề, bụng vẫn ... phệ đó sao?...
Đừng buồn nữa, cố lên mà rút ruột các công trình cho nhiều tiền hỡi các kỹ...hư!

Gaicongtruong

Website
www.ktg.com.vn
Hoặc là em đã yêu!

Mỗi người có quyền lựa chọn cho mình một công việc phù hợp với năng lực và sở thích cá nhân. Với e, mỗi người chỉ có một lần để sống nên phải làm được những gì mình yêu thích. E rất vui khi được làm việc trong lĩnh vực cũng liên quan chút xíu đến Xây dựng, cũng đi công trường, cũng giám sát thi công, cũng đấu thâù.....cũng chạy đông chạy đáo quan hệ....những ngày đầu chưa quen guốc cao gót chênh vênh trên công trường chỉ chực ngã, rồi mọi chuyện cũng quen dần,e đi giữa công trường như đi giữa sân bay....hihi.
Hoặc là em mới vào nghề nên còn yêu thích ngành xây dựng một cách ngây thơ như kiểu: điếc không sợ súng
Hoặc là em đem hết tình cảm và nỗi nhớ ba em những năm e còn nhỏ, khi bố theo công trình Nam Bắc mà dồn cả vào những việc e đang làm.
Hoặc là những chiều đi công trường, mùi khói thoát ra từ những cái bếp tạm của những người thợ xây đã mê hoặc em.
Hoặc là tiếng vỗ tay của tụi nhân viên khi e thông báo trúng thầu một công trình nào đó đã cổ vũ em.
Hoặc là e muốn được là chính em với những gì thuộc về Gaicongtruong.
Chúc mọi người luôn tìm được niềm vui trong công việc.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Còn tôi, từ bao giờ, những giây phút thư thả thường ngày không còn có đủ sức hút như những chuyến công tác dài ngày, những mối quan hệ chỉ cần thiết cho công việc.......
Đi xa nhà mới thấy nhớ bữa ăn đạm bạc với canh cà cơm trắng, mới thấm thía tình cảm gia đình thân thương xiết bao.. Những thói quen ngày thường xưa ấy giờ đây có là xa xỉ?
Tôi thấy mệt mỏi thật sự, mặc dù mức thu nhập của tôi không hẳn ai cũng sánh được.
Ý nghĩa cuộc sống là gì hả các bác!!!

Gaicongtruong

Website
www.ktg.com.vn
Ý nghĩa cuộc sống đôi khi phải đánh đổi mới tìm được.

Còn tôi, từ bao giờ, những giây phút thư thả thường ngày không còn có đủ sức hút như những chuyến công tác dài ngày, những mối quan hệ chỉ cần thiết cho công việc.......
Đi xa nhà mới thấy nhớ bữa ăn đạm bạc với canh cà cơm trắng, mới thấm thía tình cảm gia đình thân thương xiết bao.. Những thói quen ngày thường xưa ấy giờ đây có là xa xỉ?
Tôi thấy mệt mỏi thật sự, mặc dù mức thu nhập của tôi không hẳn ai cũng sánh được.
Ý nghĩa cuộc sống đôi khi phải đánh đổi mới tìm ra.
Anh phải lang thang những tháng ngày công tác liên miên mới biết những phút giây được ở bên cạnh những người thân yêu đáng quý đến thế nào.
Anh phải ăn cơm nhà hàng nhiều, phải được các cô phục vụ tận tình nhiều mới thấy yêu hơn món dưa cà giản đơn và cái vụng về, xuề xoà đáng yêu của những người vợ, người mẹ nấu cho anh ăn. Đơn giản vì anh sẽ thấy với phụ nữ niềm vui được nấu hay chuẩn bị bữa cơm cho chồng, cho con lớn lắm và họ hạnh phúc khi làm điều đó khác hẳn với cách phục vụ của nhà hàng vì các nhân viên phục vụ làm việc theo nhiệm vụ hơn là làm vì niềm vui.
Anh phải giao tiếp và giữ các mối quan hệ xã giao nhiều mới thấy trân trọng hơn tình cảm của những người bạn, người láng giềng có khi cả năm không liên lạc vẫn nồng nhiệt đón bạn bằng những cái ôm, những ly rượu cuốc lủi, nút lá chuối khô có khi còn nồng nàn hơn cả ly rượu Tây bạc triệu.
Anh phải .......mệt mỏi để đến lúc biết mình phải tìm lại chính mình.
Hãy Restart lại anh nhé.
Một chút thay đổi, một chút kế thừa anh sẽ tìm thấy nhiều điều mới mẻ và lạc quan hơn.
Chúc thật vui!

M

minhtuong

Guest

Ý nghĩa của cuộc sống là khi bạn cảm nhận được điều đó.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
khổ nhỉ, ai bắt ông khổ đâu, nói tóm lại moi vấn đề của ông giải quyết bằng một phương án là tiền thôi, tiền không phải trách nhiệm của ông thì để người có trách nhiệm lo, ông cứ lo tròn phận sự của ông đi
Mình không hiểu ý bạn nói... Bao nhiêu tiền là đủ, ai lo được trách nhiệm với cơ quan. Phận sự của mình gắn liền với trách nhiệm và thu nhập của hàng ngàn người trong doanh nghiệp. Vậy, theo bạn bao nhiêu là đủ. Đừng trách mình, vì mình nghĩ, bạn không hiểu hết. Tiền không phải là tất cả.
Mình nghĩ, các bác ở ban quản lý sẽ hiểu điều này. Tại sao GXD lại dạy Acad, MS Project và các phần mềm khác miễn phí (mình vẫn quan tâm và được biết GXD hôm qua dạy ACAD 2004, có 06 người học, dù có rất nhiều người muốn học nhưng không có điều kiện) và họ rất cảm ơn GXD). Mình nghĩ không phải vì tiền, mà vì trách nhiệm với GXD.
Mình rất buồn khi đọc tin của bạn, bởi phận sự của mình mình đang cố gắng hết mức (tất nhiên không phải vì tiền).
Mình rất ít thời gian vào GXD, nhưng khi lên, mình viết hết tâm trạng của mình.
Thông thường, có những vấn đề giải quyết được bằng tiền, nếu không giải quyết được thì bằng rất nhiều tiền. Nhưng không phải tất cả!!! Khi công việc tất bật, muốn về với gia đình, bạn bè, bạn có giải quyết được bằng tiền...
Mình mong bạn sẽ có lúc như mình, để hiểu nỗi vất vả của nghề anh em mình đang thực hiện...
Tiền không là tất cả. Có thế thôi!!!!
Chúc bạn mạnh khỏe và công tác tốt. Mình lại phải đi có việc đây!!!

Last edited by a moderator:

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
khổ nhỉ, ai bắt ông khổ đâu, nói tóm lại moi vấn đề của ông giải quyết bằng một phương án là tiền thôi, tiền không phải trách nhiệm của ông thì để người có trách nhiệm lo, ông cứ lo tròn phận sự của ông đi
Bức xúc quá viết tiếp (cho lái xe chờ 5 phút)
Tại sao Bill Gate rời tập đoàn MS??? Bạn trả lời đi!!!

NGUYENBOSS1984

Thành viên mới
Nếu có kiếp sau chắc tui cũng chùa ngành xây dựng ra!

M

minhtuong

Guest
Nếu có kiếp sau chắc tui cũng chùa ngành xây dựng ra!

Nếu vậy, chắc không có kiếp sau đâu bạn à. Cố gắng làm lại cuộc đời (chắc gì đã vì ngành xây dựng :confused:) thôi bạn!

T

tantuan

Guest
Chung quy lại mình thấy tất cả dân xây dựng than khổ cũng vì một chữ " tiền " --> có lẽ ai cũng thấy mình chưa nhận được mức thù lao, giá trị so với những công lao và năng lực của mình --> dân xây dựng có số lượng người thường xuyên thay đổi công ty nhiều nhất :x

T

tantuan

Guest
Có một câu chuyện phỏng vấn !
Một giám đốc xây dựng phỏng vấn một kỷ sư xây dựng mới ra trường thế này:
- Giám đốc hỏi:
Với 1 công trình mới được đem về công ty anh sẽ được những gì ở công trình đó?
- KSXD:
Ngơ ngác, suy tư, ....:confused:
- Giám đốc tự trả lời luôn:
Thì anh sẽ được hưởng phần trăm trên công trình đó, phải không!?
- Giám đốc hỏi tiếp:
Thế còn Giám đốc được gì?
- KSXD:
Ngơ ngác và lắc đầu
- Giám đốc nói:
Thì tui ( giám đốc ) ăn phần chính chứ sao.
....
Các bác bình luận thêm nha :x

phtl.77

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình không hiểu ý bạn nói... Bao nhiêu tiền là đủ, ai lo được trách nhiệm với cơ quan. Phận sự của mình gắn liền với trách nhiệm và thu nhập của hàng ngàn người trong doanh nghiệp. Vậy, theo bạn bao nhiêu là đủ. Đừng trách mình, vì mình nghĩ, bạn không hiểu hết. Tiền không phải là tất cả.
Mình nghĩ, các bác ở ban quản lý sẽ hiểu điều này. Tại sao GXD lại dạy Acad, MS Project và các phần mềm khác miễn phí (mình vẫn quan tâm và được biết GXD hôm qua dạy ACAD 2004, có 06 người học, dù có rất nhiều người muốn học nhưng không có điều kiện) và họ rất cảm ơn GXD). Mình nghĩ không phải vì tiền, mà vì trách nhiệm với GXD.
Mình rất buồn khi đọc tin của bạn, bởi phận sự của mình mình đang cố gắng hết mức (tất nhiên không phải vì tiền).
Mình rất ít thời gian vào GXD, nhưng khi lên, mình viết hết tâm trạng của mình.
Thông thường, có những vấn đề giải quyết được bằng tiền, nếu không giải quyết được thì bằng rất nhiều tiền. Nhưng không phải tất cả!!! Khi công việc tất bật, muốn về với gia đình, bạn bè, bạn có giải quyết được bằng tiền...
Mình mong bạn sẽ có lúc như mình, để hiểu nỗi vất vả của nghề anh em mình đang thực hiện...
Tiền không là tất cả. Có thế thôi!!!!
Chúc bạn mạnh khỏe và công tác tốt. Mình lại phải đi có việc đây!!!

Em cũng vậy, là phụ nữ, lại thích bon chen vào nghề này. Tuy em là KTS, chỉ làm công việc tư vấn thiết kế chứ không phải đi công trường, không phải đi công tác xa nhà, công trình thiết kế cũng chỉ quanh quẩn các quận trong Thành phố (quá nhẹ nhàng so với các anh nhỉ?). Vậy mà để làm tròn trách nhiệm với công ty, bổn phận với gia đình sao cũng vất vả quá. Mở mắt ra là phải dọn dẹp nhà cửa, lo chuẩn bị cho con đến trường, đồng thời trong đầu phải sắp xếp việc cho một ngày (phân công việc cho lính, hôm nay phải giải trình với Ban ngành ra sao về phương án TK, hoặc vì sao chậm tiến độ...sáng phải lên CDT bên này, chiều phải họp với CĐT bên kia...), hết giờ là tất tả chạy ra chợ, mua tí rau, tí thịt về nấu cho chồng con bữa tối, rồi phải lo đút con ăn (2 đứa đều ở độ tuổi mầm non), vừa giặt đồ, vừa ủi đồ chuẩn bị cho ngày mai, vừa tranh thủ ăn cơm, xong lại đến giờ đút sữa cho con...Đó là những ngày suôn sẻ, em có thể chu toàn "việc nhà, việc nước", nhưng đôi khi mọi việc không thể như ý, ta phải dành nhiều thời gian và tâm trí cho công việc thì lại có lỗi với chồng con, còn những lúc con ốm đau, phải ôm con ở BV thì việc c.ty bê trễ, sếp cứ réo nhặng xị lên...Làm phụ nữ thời hiện đại khó lắm thay, làm "Gái xây dựng" càng khó nữa!

P

ptth

Guest
Hồi học phổ thông tâm hồn đầy mơ mộng có 1 anh chàng tặng em 2 câu thơ
" Anh sẽ làm kiến trúc sư
Xây cho em lầu cao vạn góc"
Thế rồi chàng ấy đi mất chưa chỉ cho em lầu cao vạn góc là thế nào. Em quết tâm tìm hiểu xem lầu cao vạn góc là thế nào ( thật lòng là xem có cơ hội mỏng manh nào để gặp lại chàng không) nên thi vào xây dựng.
Ra trường chàng vẫn không tìm được. công việc thì liên miên. oán trách ai đây mơ mộng chi để giờ phải khổ. Hỡi ơi lầu cao vạn góc, hỡi ơi chàng...!

Duong chua

Thành viên mới
Cuộc đời cũng thật bất công, Chú Quyềnh đã từng nói: Cùng sinh ra ở cái làng Giếng Chùa này lại có thằng tỉnh, thằng quê. Nghề XD, cùng là B nhưng B Giám sát, B Quản lý dự án thì cứ đè B thi công ra mà kiếm chác, lại được thêm ông A hùa theo. Phải không các bạn XD

haicc18

Hìhì không có việc gì khó chỉ sợ long không bền.
Ở đời có nghề nào là nhàn hạ đâu các bạn. Nhưng không biết các bạn thế nào chứ nếu có kiếp sau mình vẫn chon nghành XD.
Nhiều khi đưa vợ con đi chơi sau những ngày biền biệt đầu tắt mặt tối ở công trường minh mới nhận thấy " Không có anh em cung nghành sao lại có những không gian, kiến trúc đẹp thế này để đưa vợ con đi chơi chứ hìhì"
Nhiều khi cảm thấy muốn gục ngã vì áp lực của công việc, nhưng nghĩ đến ngày mai trời lại sáng lên sẽ vượt qua hết. Tất cả phải đặt ra một mục đích rõ ràng thì sẽ vượt qua mọi khó khăn gian khổ các pác thấy có đúng không.

Nhưng đôi khi nghĩ lại mình thấy hạnh phúc mỗi khi được chứng kiến công việc mình hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng.
Còn về vấn đề củ hành ư? Bị hành nhiều sẽ đúc kết ra nhiều kinh nghiệm để công trình sau đỡ bị hành hơn hihihihihi.
Mình chỉ tiếc là ngày xưa không chịu khó học hành cho chăm chỉ để có thể làm được nhiều việc cho bản thân .... ( Mình tự trách mình thôi nha )
Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, bê gạch biết dành phần ai hí hí
Tâm sự mà chứ không phải đả kích các bạn đọc hãy hiểu và thông cảm đừng phán xét nhé.

meocon85

Thành viên năng động
Lao động là vinh quang

Theo em, không có nghề gì vất vả hơn nghề gì cả và cũng chẳng bên nào sướng hơn bên nào đâu.
Ngày xưa, khi chọn nghề em chỉ nói với mẹ em rằng:"con chọn nghề mà buổi tối được nghỉ ngơi, đi chơi, coi ti vi vô tư không như mẹ đi làm cả ngày tối về còn phải soạn bài" (mẹ em là giáo viên mừ).
Vậy mà khi đi làm ai cũng bảo giáo viên là ngành nhàn nhất.
Vậy mà bây giờ khi vào ngành xây dựng rồi mới thấy mình còn khổ hơn cả mẹ. Bây giờ Đi làm cả ngày căng thẳng đủ kiểu, hết bên CĐT rồi đến TV, Kiểm toán; hết công trình này đến công trình kia. Tối về đến nhà chỉ biết...lăn ra ngủ để ngày mai khi mở mắt ra là phải tiếp tục...mở miệng.
Mới vào nghề 6 tháng mà thấy khổ đủ đường.
Nhưng ....
nếu cho em chọn lại nghề thì em vẫn muốn là Dân xây dựng bởi .... chẳng hạnh phúc nào lại đến dễ dàng và chẳng ngành nào có thể thoải mái chửi nhau rồi lại ngồi chung bàn nhậu như ngành xây dựng, phải không các bác :))

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Ngày xưa khi còn học trong mái trường ĐHXD. Nhìn thấy các thầy đi dạy thật tài tử, toàn thầy đi xe xịn. Đến lớp không mang giáo án, mỗi một viên phấn. Nhiều thầy cả buổi chẳng viết chữ nào lên bảng chỉ ngồi nói chuyện về nghề nghiệp. Các thầy đều có công ty riêng và nhận rất nhiều các sinh viên ra trường vào công ty làm việc và thành đạt. Mình cũng có mong ước là sau khi ra trường xin vào công ty của các thầy làm việc. Nhưng khi mình ra trường thì những gì mà mình cảm nhận thì chẳng đúng tí nào.
Ra trường mình xin đi thi công 1 công trình đường giao thông. Nhiều hôm ở công trường mỗi một mình, giữa đồng không mông quạnh không bóng người, công nhân, bảo vệ làm với mình lâu ngày ....họ xin về nhà một hôm-> để tạo tinh thần làm việc cho anh em -> mình đồng ý và làm thay các công việc của họ. Nghĩ nghề XD của mình thật cơ cực và vất vả tuy thu nhập có thể hơn các nghề khác nhưng tình cảm với gia đình, bạn bè lại vơi đi theo tiến độ công trình.
Nay mình không đi thi công nữa mà chỉ làm thầu quanh năm, được ở gần gia đình và bạn bè nhưng công việc cũng bận túi bụi cũng chẳng khá khẩm hơn tí nào.
Vậy đó các bạn ạ, chúng ta đã gắn liền với nó rồi cái nghề XD ấy. Tôi vẫn chọn cái nghề này dù nó làm cho tôi vất vả và mệt nhọc