Thanh toán chi phí tư vấn giám sát trong trường hợp này ntn? nhờ các anh chị dạy em!

nongdanxaydung

Thành viên có triển vọng
[FONT=&quot]Trường hợp 1:[/FONT][FONT=&quot] Cty e có ký hợp đồng thi công xây dựng với nhà thầu thi công theo đơn giá điều chỉnh. Giá trị hd tạm tính là 5 tỷ và sau đó hdxd có điều chỉnh tăng giá trị hợp đồng lên là 5,6 tỷ, quyết toán hợp đồng xây dựng là 5,5 tỷ
Đồng thời là cty em ký với 1 cty tư vấn giám sát với giá hợp đồng là 120 triệu (theo quyết định chỉ định thầu), nhưng sau khi công trình xong bảo hành quyết toán thanh lý hợp đồng thì quyết toán lại lấy giá trị xây dựng quyết toán là 5,5 tỷ x tỷ lệ của 957 = 150 triêu, số lớn hơn giá trị hợp đồng tư vấn giám sát lúc đầu ký.
Em hỏi là: Nếu em thanh toán cho cty tư vấn giám sát kia theo quyết toán đó = 150 triệu thì phạm luật k? Trong trường hợp này em có nên làm 1 phụ lục điều chỉnh tăng giá trị hợp đồng cho cty tư vấn giám sát để phù hợp với giá trị dự định thanh toán cho cty tư vấn giám sát? Ngoài cách đó ra còn phương án nào nữa không ạ?

Trường hợp 2:
Cty e có ký hợp đồng xây dựng với cty thi công xây lắp và trong hợp đồng đó có điều khoản ghi nếu bên cty em chậm thanh toán phần khối lượng xd hoàn thành theo thỏa thuận của 2 bên, thì bên cty thi công sẽ vay ngân hàng và khoản lãi vay đó cty em sẽ chịu và thực tế đã xảy ra tình huống như vậy, khi quyết toán gói thầu thì họ lại lập quyêt toán như sau:
Giá trị xây dựng trước thuế x 10 % VAT = Giá trị xd sau thuế
Chi phí lãi vay trước thuế x 10% VAT = chi phí lãi vay sau thuế.
Tổng cộng = giá trị xd sau thuế + chi phí lãi vay sau thuế
Em hỏi: Chi phí lãi vay họ tính thuế GTGT như vậy có đúng không ?

--Mong các anh, chị dạy em với, em vẫn còn ngu ngơ, chập chững mới vào nghề----- Em cảm ơn các anh chị nhiều!!!

[/FONT]

lingaXD

Thành viên mới
theo mình
TH1

Định mức chi phí giám sát thi công xây dựng tính bằng tỷ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán gói thầu được duyệt. điều chỉnh giá do:
+ thay đổi do đơn giá -> cpTVGS không đổi
+ thay đổi khối lượng -> có thể điều chỉnh lại cpTVGS do KL công tác GS thay đổi.
TH2
Lãi vay không tính VAT bạn ah

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bạn thanh toán chi phí giám sát theo QĐ hay không không quan trọng, mà tuỳ theo trong các điều khoản trong hợp đồng mà bạn ký kết.
Bạn nên mua quyển các giải đáp trong đầu tư XD của Viện kinh tế xây dựng. Công ty Giá XD có bán đấy bạn. Có trường hợp của bạn đó.