Thảo luận về hệ số phụ cấp

• Khởi xướng tuanvec
  • Ngày gửi

NguyenQuangHung

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bạn! Một tuần làm việc vui vẻ nhé! Bạn VMC có post cho mình bảng dự toán của một công trình thủy điện, mình coi thấy rất dễ hiểu, nhưng có một số thắc mắc muốn hỏi : Công trình của mình, mục chi phí máy M=M1+M2
M1- Chi phí khấu hao máy
M2- M2=0.3/3.3116*Lương thợ máy(Bổ xung phụ cấp khu vực)
Trong bảng dự toán của bạn VMC chỉ có M1 thôi, vậy có thiếu không?
Và cho mình hỏi cách xây dựng chi phí vận chuyển, bốc dỡ, hao hụt vật liệu xây dựng tới hiện trường xây lắp dựa trên cơ sở thông tư, nghị định nào?
Bảng giá ca máy, thiết bị được xây dựng đụa trên cơ sở nào? Bạn nào biết chỉ giùm và có tài liệu thì post lên giùm với.Cám ơn rất nhiều!

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Chào các bạn! Một tuần làm việc vui vẻ nhé! Bạn VMC có post cho mình bảng dự toán của một công trình thủy điện, mình coi thấy rất dễ hiểu, nhưng có một số thắc mắc muốn hỏi : Công trình của mình, mục chi phí máy M=M1+M2
M1- Chi phí khấu hao máy
Trong bảng dự toán của bạn VMC chỉ có M1 thôi, vậy có thiếu không?
Bạn chưa xem kỹ rồi, trong dự toán mình post lên thì chi phí ca máy đã bao gồm lương thợ lái máy và chi phí khấu hao máy rồi.
Và cho mình hỏi cách xây dựng chi phí vận chuyển, bốc dỡ, hao hụt vật liệu xây dựng tới hiện trường xây lắp dựa trên cơ sở thông tư, nghị định nào?
Chi phí vật liệu đến hiện trường xây lắp ngày xưa lấy theo QD89, nhưng giờ cái này do địa phương quy định.
Bảng giá ca máy, thiết bị được xây dựng đụa trên cơ sở nào? Bạn nào biết chỉ giùm và có tài liệu thì post lên giùm với.Cám ơn rất nhiều!
Bảng tính giá ca máy và thiết bị thi công đã có người post lên diễn đàn rồi, bạn chịu khó vào mục tìm kiếm để tìm sẽ thấy ngay thôi. Chúc thành công!

T

tobiasthuyloi

Guest
H1n và H2n!

Mình gửi bảng tính các hệ số h1n và h2n cho các nhóm lương để các bạn tham khảo.

File đính kèm

• Kbq.xls
    35,5 KB · Đọc: 325
Last edited by a moderator:
V

VINACONEX-VCG

Guest
Thế còn hệ số h1n và h2n cho bảng lương B12, B2 thì bằng bao nhiêu hả bạn?

maika2008

Thành viên có triển vọng
Chào các bác, em là newbe, cho hỏi ở đây có bác nào biết quy định gần đây nhất về các hệ số phụ cấp, nhóm bảng lương cho nhân công xây dựng cơ bản tỉnh Hải Dương không ạ

thanhhoa1013

Thành viên mới
Cho mình xin hỏi:
Mình đang lập dự toán 1 công trình ở Huế, có HSKV 0.7, HSLĐ bổ sung:02. Vậy nên: + HSNC: 1+((0,7+0,2)/3,363) = 1,2676
+ HS Máy: 1+((0,7+0,2)/3,363)*0,065 = 1,0174
Mọi người cho mình hỏi hệ số 0.065 tính như thế nào và có quy định ở văn bản nào vậy? Minh đang rất cần!!!

Đỗ Ngọc Thước

Thành viên mới
Tìm thông tin về hệ số lương nhân công mới ra vào ngày 01/01/2009 ai biết cho mình xin với

B

bogay

Guest
Các bác giải thích hộ em tý nhé. Giả sử trong bộ đơn giá người ta đã tính 20%lưu động, 20% khu vược, 16%LCB (KOĐSX, LP, K). Vậy khi tính thêm 20% lưu động nữa thì tính như thế nào cho đúng nhỉ? Hệ số h1n tính như thế nào?

S

son_vq121

Guest
Nếu thêm 20% lưu động, bạn tính như sau:

Tổng nhân công x (1+0,2/h1n)

h1n bạn sẽ tìm thấy trong thuyết minh Công bố đơn giá của từng địa phương.

Thân!

O

okthau

Guest
Có ai biết cái mục bổ sung phụ cấp khu vực cho MTC được ghi ở văn bản nào không nhỉ, cho biết nhé, thanks

N

NGUYENLUONG

Guest
Bác Hungvina nói phụ cấp lưu động bằng 20% Lcb là ko đúng rồi, vì phụ cấp lưu động tính theo Lương tối thiểu, và quy định các mức khác nhau ứng với các nhóm công việc khác nhau.
Nhưng có một vấn đề em thắc mắc là một loạt các văn bản ban hành năm 2005 về phụ cấp thì có cái của BNV, cái thì của BLĐTBXH , cái thì liên bộ BNV-BLĐTBXH, BTC, lại còn cái phụ cấp lưu động nữa BNV ra văn bản 06/2005/TT-BNV Bộ LĐTBXH lại ra một văn bản 05/2005/TT-BLĐTBXH. Đúng thật là quá khó hiểu, mong các bác tháo chop em chỗ nầy!

hanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
hỏi về công thức!

Theo mình biết , các công trình thủy điện do thời gian thi công dài, điều kiện thi công rất khó khăn , lại nằm ở những vùng núi cao bị ảnh hưởng nhiều bởi thời tiết dẫn đến công việc không liên tục nên hầu hết đều có tính phụ cấp không ổn định sản xuất nhưng không quá 15%.
Còn các hệ số đó bạn tra ở bảng lương A.1.8 , nhóm III ( nhóm công trình thủy điện) Nghị định 205/2004/NĐ-CP.
Hệ số của bạn h.1.3 = 1,16(Hs.3.3+Hs.4.3)/2+0,4
Trong đó :
Hs.3.3 là hệ số lương công nhân bậc 3 , nhóm 3
Hs.4.3 là hệ số lương công nhân bậc 4 , nhóm 3
0,4 là hệ số phụ cấp lưu động
1,16 là hệ số các khoản lương phụ bằng 12% và một số chi phí có thẻ khoán trực tiếp cho người lao động 4% so với tiền lương cơ bản.

Anh ơi, e biết rồi nhưng các công thức tính ví dụ như h1n, h2n quy định ở đâu ạ? có thông tư nào quy định công thức này không?e vấn làm theo công thức này nhưng hỏi công thức này lấy ở đâu thì e chịu! giúp e với nhé!

hanh

hỏi hệ số nhân công

Mình gửi bảng tính các hệ số h1n và h2n cho các nhóm lương để các bạn tham khảo.

cho mình hỏi công thức tính hệ số h1n, h2n và công thức tính hệ số phụ cấp quy định ở thông tư nào không? mình vẫn áp dụng nhưng không biết là quy định ở đâu?

retcl

Theo thông tư hướng dẫn phương pháp lập dự toán xây dựng số 09/2000/TT-BXD ngày 17/7/2000

B

binhkt

Guest
Cho mình hỏi trong bảng tổng hợp dự toán công trình ở miền núi Quảng Ngãi có mục tính phụ cấp nhân công và máy thi công như sau:
- Phụ cấp nhân công = B/3,167*(0,5+0,2-0,5); trong đó B là nhân công theo đơn giá
- Phụ cấp máy thi công = C*0,062/3,167*(0,5+0,2-0,5); trong đó C là máy thi công theo đơn giá.
Vậy ý nghĩa của các thông số nêu trên ? mong các Anh chỉ giáo thêm.

B

binhkt

Guest
Xin các Sư huynh chỉ giáo

Cho mình hỏi trong bảng tổng hợp dự toán công trình ở miền núi Quảng Ngãi có mục tính phụ cấp nhân công và máy thi công như sau:
- Phụ cấp nhân công = B/3,167*(0,5+0,2-0,5); trong đó B là nhân công theo đơn giá
- Phụ cấp máy thi công = C*0,062/3,167*(0,5+0,2-0,5); trong đó C là máy thi công theo đơn giá.
Vậy ý nghĩa của các thông số nêu trên ? mong các Anh chỉ giáo thêm.

retcl

hanh

hệ số phụ cấp

Theo thông tư hướng dẫn phương pháp lập dự toán xây dựng số 09/2000/TT-BXD ngày 17/7/2000

cái thông tư này cũ và đã bị bãi bỏ rồi.cậu có cái nào mới ko?

retcl

Thế thì cậu phải lập đơn giá mới rồi bù hệ số vào trực tiếp. Các đơn giá các tỉnh thành đều bị hủy bỏ sau khi ra định mức 1776 rồi đó bạn. Mọi thứ đều tương đối cả thôi

retcl

Bác Hungvina nói phụ cấp lưu động bằng 20% Lcb là ko đúng rồi, vì phụ cấp lưu động tính theo Lương tối thiểu, và quy định các mức khác nhau ứng với các nhóm công việc khác nhau.
Nhưng có một vấn đề em thắc mắc là một loạt các văn bản ban hành năm 2005 về phụ cấp thì có cái của BNV, cái thì của BLĐTBXH , cái thì liên bộ BNV-BLĐTBXH, BTC, lại còn cái phụ cấp lưu động nữa BNV ra văn bản 06/2005/TT-BNV Bộ LĐTBXH lại ra một văn bản 05/2005/TT-BLĐTBXH. Đúng thật là quá khó hiểu, mong các bác tháo chop em chỗ nầy!

Bạn đọc kỹ văn bản là thấy thôi.
TT 05/2005/TT-BLĐTBXH áp dụng cho Nghị định số 205/2004/NĐ-CP
TT 06/2005/TT-BLĐTBXH áp dụng cho Nghị định số 204/2004/NĐ-CP