Thay đổi định mức

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Trong công tác tô trát bên mình thi công sử dụng xi măng PCB30 địa phương. Trong định mức thì sử dụng PCB 30 (trung ương).
Giờ mình trộn vữa M75 sử dụng PCB30 địa phương mình thấy theo định mức nếu sử dụng cùng lượng xi măng PCB30 (trung ương) thì chưa đủ nên mình nhân lượng xi măng thêm 1 hệ số 1,2 chẳng hạn.
Như vậy có được ko các bác? Mình thay đổi định mức 1776 như thế có bị gì khi đấu thầu ko các bác?

dohiepxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình thay đổi định mức 1776 như thế có bị gì khi đấu thầu ko các bác?
Theo mình, định mức ban hành chỉ là để tham khảo. Nhà thầu có thể tự xây dựng định mức riêng cho mình, miễn là thuyết phục được CĐT

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Theo mình, định mức ban hành chỉ là để tham khảo. Nhà thầu có thể tự xây dựng định mức riêng cho mình, miễn là thuyết phục được CĐT
Thank Bác nha. Mình cũng nghỉ như vậy x(

Y

Yenthao168

Guest
Trong công tác tô trát bên mình thi công sử dụng xi măng PCB30 địa phương. Trong định mức thì sử dụng PCB 30 (trung ương).
Giờ mình trộn vữa M75 sử dụng PCB30 địa phương mình thấy theo định mức nếu sử dụng cùng lượng xi măng PCB30 (trung ương) thì chưa đủ nên mình nhân lượng xi măng thêm 1 hệ số 1,2 chẳng hạn.
Như vậy có được ko các bác? Mình thay đổi định mức 1776 như thế có bị gì khi đấu thầu ko các bác?
Định mức BXD đã ban hành là để áp dụng chung, các nhà thầu, đơn vị thiết kế khi lập dự toán, giá thầu đều phải căn cứ vào đó để lập. Việc bạn tự ý thay đổi định mức thì bạn phải có dẫn chứng thuyết phục chủ đầu tư ý kiến thay đổi của bạn là đúng. Nếu Chủ đầu tư cũng là dân xây dựng và ý kiến của bạn là đúng thì rất dễ, còn nếu ko thì rất khó đấy bạn ạ.

ngoc2105

Thành viên quan trọng (VIP)
Định mức nhà nước quy định cấp phối vữa như vậy bạn nên làm theo định mức thì đúng hơn đỡ phải làm thêm công tác định mức mới mà đưa chủ đầu tư xác định nữa thì mệt lắm.
Bây giờ dùng Xi Măng PC 40 thì hơn bạn không nên dùng PC 30 nữa (Hiện giờ PC 30 họ cũng không sản xuất nữa)

phongtn1411

Thành viên rất triển vọng
Website
kiengiang4rum.com
ngay cả trong các văn bản pháp qui cũng nói: Định mức này không bắt buộc phải áp dụng, nhưng để sử dụng những cái khác ngoài ĐỊnh mức của nhà nước thì phải được cấp có thẩm quyền phê duyệt (Chủ đầu tư, Sở XD...). Nhưng mà lập Định mức mới vừa mệt mỏi mà để được phê duyệt thì cũng mệt mỏi...
một số ý kiến thiển cận...

kimhongphong

Thành viên năng động
Website
www.giaxaydung.vn

Định mức chỉ mang tính chất công bố, để chủ đầu tư, nhà thầu tham khảo.
Nếu bạn sử dụng một định mức khác định mức 1776 (mang tính chất công bố) thì bạn cũng phải bản vệ và thuyết phục được chủ đầu tư.

kimhongphong

Thành viên năng động
Website
www.giaxaydung.vn
Định mức vữa

Các bạn cho mình hỏi.
Trong công tác bê tông móng, móng rộng >= 250mm, đá 1x2, mác 300. Khi phân tích vữa bê tông mác 300 thì phân tích ra thành:
1/ Xi măng PC 30; cát; đá.
hay 2/ Xi măng PC 40; cát; đá.
Trong định mức 1776 mà mình chạy để lập dự toán thì thấy phân tích ra theo trường hợp 1.
Cho mình hỏi khi lập dự toán thì phân tích ra trường hợp 2 có đúng không?
(mình thấy đơn giá vữa M300 mà phân tích ra làm 2 trường hợp trên cũng khác nhau).
Các ban trả lời giúp mình nhé!

congpv

Thành viên năng động
Các bạn cho mình hỏi.
Trong công tác bê tông móng, móng rộng >= 250mm, đá 1x2, mác 300. Khi phân tích vữa bê tông mác 300 thì phân tích ra thành:
1/ Xi măng PC 30; cát; đá.
hay 2/ Xi măng PC 40; cát; đá.
Trong định mức 1776 mà mình chạy để lập dự toán thì thấy phân tích ra theo trường hợp 1.
Cho mình hỏi khi lập dự toán thì phân tích ra trường hợp 2 có đúng không?
(mình thấy đơn giá vữa M300 mà phân tích ra làm 2 trường hợp trên cũng khác nhau).
Các ban trả lời giúp mình nhé!
Đối với cùng Mác bê tông, cùng độ sụt, cùng Dmax thì việc sử dụng xi măng Pc30 hay PC 40 là tùy vào công trình hoặc Chủ đầu tư. do vậy khi phân tích Mac vữa bê tông trên của bạn thì trường hợp nào cũng đúng.
- Đối với Cấp phối bê tông sử dụng xi măng PC30 thì định mức xi măng cho 1m3 bê tông sẽ cao hơn là sử dụng xi măng PC40, nhưng sẽ có thêm phụ gia
- Còn khi cấp phối đó sử dụng xi măng PC 40 thì định mức xi măng cho 1m3 bê tông sẽ thấp hơn, nhưng không có thêm phụ gia

lehungvuong

Thành viên mới
ngay cả trong các văn bản pháp qui cũng nói: Định mức này không bắt buộc phải áp dụng, nhưng để sử dụng những cái khác ngoài ĐỊnh mức của nhà nước thì phải được cấp có thẩm quyền phê duyệt (Chủ đầu tư, Sở XD...). Nhưng mà lập Định mức mới vừa mệt mỏi mà để được phê duyệt thì cũng mệt mỏi...
một số ý kiến thiển cận...
Anh cho em hỏi, cụ thể trong văn bản pháp quy nào ghi rõ câu trên ạ. Em cũng đang cần xem cụ thể để đi cãi với TVGS anh ạ, không họ lại cắt mất khối lượng của em.
Em cảm ơn !