Thay đổi giá gói thầu theo Tổng mức đầu tư

• Khởi xướng Gazza
  • Ngày gửi
G

Gazza

Guest
Công ty em trúng thầu gói tư vấn GS thi công và lắp đặt thiết bị của công trình có Tổng mức đầu tư là 100 tỷ. Giá trúng thầu được lập theo hệ số % của 1751 áp dụng cho công trình 100 tỷ. Trong thời gian thực hiện 1/4 tiến độ dự án, Chủ đầu tư thay đổi chủng loại thiết bị cao cấp hơn, vì vậy TMĐT tăng 200 tỷ.
Cho em hỏi khi đó giá trị gói thầu TVGS của bên em có điều chỉnh lại theo tỉ lệ % của công trình 200 tỷ không hay vẫn lấy theo giá trúng thầu đã ký HĐ?
Bên em đang kiến nghị điều chỉnh giá gói thầu theo TMĐT mới và đang chuẩn bị các thủ tục để bảo vệ quyền lời bên em với CĐT.
Mong các anh chị góp ý .

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Theo mình nghĩ trường hợp này phải xem hợp đồng của bạn theo hình thức nào, có điều khoản nào quy định điều này không. Nếu không có những điều trên thì hơi khó trong việc thương thảo.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình có ý kiến thế này nhé!
Trong trường hợp này thì có lẽ công ty bạn nhậu thầu luôn tư vấn giám sát xây dựng luôn phải không? --> về chi phí này chắc không có thay đổi gì!

Vậy thì phần còn lại là chi phí giám sát lắp đặt thiết bị.
Việc tinh chi phí giám sát lắp đặt thiết bị đầu tiên bạn phải xem xét trong hợp đồng như bạn Hongngan99 nói ở phía dưới!

Mặt khác theo mình thì nếu chi phí thiết bị tăng lên do Chủng loại thiết bị cao cấp hơn thì bạn có thể đề nghị chủ đầu tư điều chỉnh giá hợp đồng cho đơn vị bạn!

Mong các bác đóng góp ý kiến thêm nhé!

G

Gazza

Guest
Em xin làm rõ thêm như sau:
TMĐT = 100 tỷ
Loại hợp đồng: Hợp đồng theo tỉ lệ (1,315%+0,3%)*100 tỷ=1,615 tỷ. Giá trên vẫn là tạm tính vì chưa quyết toán giá trị công trình.
Phạm vi công việc: GS thi công và lắp đặt thiết bị.

nay điều chỉnh TMĐT: 100=>200 tỷ trên cơ sở thay đổi chủng loại thiết bị vật tư và biến động giá cả + thay đổi biện pháp thi công (đã duyệt).

Giá trị gói thầu đề nghị sau điều chỉnh: (1,102%+0,250%)*200 tỷ= 2,704 tỷ

Chắc chắn là được tính lại giá trị hợp đồng (làm lại PLHĐ) phải không?

Nguyen Duc Dinh

Thành viên có triển vọng
Chi phí giám sát

Nếu hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm trong kế hoạch đấu thầu được duyệt thì điều chỉnh (bổ sung phụ lục hợp đồng) thì phù hợp với giá xây lắp và thiết bị đã được thay đổi.

Last edited by a moderator: