Thiết kế tổ chức giao thông tại nút giao

khatvongxanh20032006

Thành viên rất triển vọng
Các bác thiết kế giúp em tổ chức giao thông tại nút giao giữa đường Quốc lộ và đường công vụ vào thi công công trình. Em không biết nên đặt ở nút giao đó những biển báo gì để đảm bảo được giao thông. Mong các Bác chỉ giúp. Cảm ơn các Bác nhiều!

M

MrHienNo1

Guest
Các bác thiết kế giúp em tổ chức giao thông tại nút giao giữa đường Quốc lộ và đường công vụ vào thi công công trình. Em không biết nên đặt ở nút giao đó những biển báo gì để đảm bảo được giao thông. Mong các Bác chỉ giúp. Cảm ơn các Bác nhiều!
Bạn nên đọc tiêu chuẩn về Điều lệ báo hiệu đường bộ 237-01 thì sẽ rõ ràng ngay mà.

vietha209

Thành viên có triển vọng
mình có một số vấn đề chưa hiểu về thiết kế hình học nút giao (ngã ba đơn giản thôi, không phải khác mức hay lập thể phức tạp gì cả): thoát nước trong nút giao giải quyết như thế nào hay cụ thể là độ dốc tại một điểm trong nút sẽ ntn, hướng về đâu. Giả sử tại mặt cắt ngang tuyến nhánh, độ dốc của điểm thuộc nhánh nào sẽ theo nhánh đó, vậy còn điểm giữa nút thì sẽ lấy dốc ntn? mong bạn nào biết giải đáp giúp, thanks nhiều nhé

anhthuxd

Thành viên có triển vọng
Thiết kế hình học nút giao thì phải căn cứ vào tốc độ thiết kế ở tuyến chính và tuyến nhánh ra làm sao, điều kiện không gian thế nào? Khi có những yếu tố đầu vào như vậy bạn sẽ quyết định hình dạng nút ra sao.
Còn về thoát nước trong nút giao thì bạn phải dựa vào quy hoạch thoát nước của khu vực, khi đó bạn sẽ biết là để nước thoát về đâu. Khi có quy hoạch chiều đứng thì sẽ xác định được độ dốc của mặt cắt ngang của tuyến nhánh.
Để hiểu rõ về thiết kế thoát nước trong nút giao bạn nên tham khảo thêm quyển Quy hoạch và thiết kế đường trong đô thị - PGS.TS Nguyễn Quang Đạo (tên quyển sách mình không nhớ rõ lắm:D) Các bạn ra hiệu sách sẽ rõ hơn.

H

hnlan

Guest
mình có một số vấn đề chưa hiểu về thiết kế hình học nút giao (ngã ba đơn giản thôi, không phải khác mức hay lập thể phức tạp gì cả): thoát nước trong nút giao giải quyết như thế nào hay cụ thể là độ dốc tại một điểm trong nút sẽ ntn, hướng về đâu. Giả sử tại mặt cắt ngang tuyến nhánh, độ dốc của điểm thuộc nhánh nào sẽ theo nhánh đó, vậy còn điểm giữa nút thì sẽ lấy dốc ntn? mong bạn nào biết giải đáp giúp, thanks nhiều nhé

Với 1 nút bất kỳ (ngã 3 hoặc ngã 4), bạn phải xác định được điểm đỉnh của nút, vì nguyên tắc thiết kế nút là hướng thoát nước đều thoát ra ngoài, chính vì vậy phải có điểm tâm nút là cao nhất để không đọng nước tại đó, sau khi xác định được điều này, độ dốc dọc và dốc ngang các nhánh phải đảm bảo để dốc được vuốt ra phía ngòai, tuy nhiên phải đảm bảo để cao độ của điểm tâm nút giao là cố định, chuẩn xác, lưu ý khi chạy mặt cắt các nhánh, dễ dẫn đến tình huống cao độ điểm giữa không thống nhất sau khi hợp nhất các nhánh.

tienthanhbg2984

Thành viên mới
Bac nao co dinh hinh cong tron 1.5m day 22 cm khong cho toi xin voi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới