Thời gian từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký hợp đông

YEN02KX

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nào biết thời gian tối đa từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký kết hợp đồng không? Có cho mình biết với.
Cảm ơn nha!

oanhho

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn nào biết thời gian tối đa từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký kết hợp đồng không? Có cho mình biết với.
Cảm ơn nha!
Vì bạn không nói rõ bạn bên nào. Nên mình đưa ra 2 trường hợp như sau:
1. Bạn là nhà thầu:
Mình có thể trả lời như sau: Trong HSMT ta luôn có hiệu lực của HSDT. Và quá trình ký kết hợp đồng chỉ có thể xảy ra khi Hồ sơ dự thầu của nhà thầu trúng thầu còn có hiệu lực. (Điều 54 của luật đấu thầu). Mà ngay sau khi có kết quả đấu thầu, bên mời thầu gửi thông báo đên ngay cho nhà thầu như vậy, ta có thể làm 1 phép tính đơn giản như sau:
thời gian tối đa từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký kết hợp đồng = thời gian có hiệu lực của hồ sơ mời thầu - khoảng thời gian từ khi đóng thầu đến thời gian nhận được thông báo trúng thầu
2. Bạn là chủ đầu tư: thời gian này phụ thuộc vào thời gian đánh giá và thẩm định hồ sơ dự thầu. Nếu như tính với các thông số tối đa do Nhà nước cho phép theo điều 31 của Luật đấu thầu bạn sẽ có đáp án ( 180 - 45 - 20 = 115 ngày đối vơi đấu thầu trong nước. Nhưng thực tế nhỏ hơn, do thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu)
Có gì cả nhà tiếp tục cho ý kiến nhé!:D

YEN02KX

Thành viên nhiều triển vọng
Mình làm tại Ban Quản lý dự án, mình đang gặp vấn đề là: Bên mình đã có thông báo trúng thầu cho đơn vị trúng thầu nhưng nhà thầu không chịu đến ký hợp đồng thi công, mà công trình này thì đang trong thời gian cấp bách phải thi công trước mùa mưa. Mình xin hỏi có văn bản nào quy định để ràng buộc nhà thầu nhanh đến ký hợp đồng không?
Bạn nào có cho mình biết với. Có gig thì gửi qua địa chỉ mail cho mình: py02dh@gmail.com.
Cảm ơn!

K

khanhme01

Guest
Trước hết bạn đọc nội dung HSMT có nêu điều kiện gì cho thời gian về thương thảo và hoàn thiện HĐ không? Nếu có thì đó là điều ràng buộc mà bạn đang cần.
Thứ hai: trong văn bản thông báo trúng thầu và mời thương thảo hợp đông, bạn có nêu rõ thời hạn không? chắc là có. Đây cũng là cơ sở cho bạn.
Thứ ba: bạn kiểm tra lại xem nhà thầu đã nhận được văn bản thông báo trúng thầu CĐT gửi đến chưa?
Có thể bạn phải gửi tiếp một lần nữa văn bản thông báo trúng thầu và quy định thời gian cụ thể về thương thảo, ký HĐ.
Thứ tư: nếu nhà thầu có ý thức "không tiếp tục cuộc chơi", bạn phải có thông tin chính xác và chắc chắn là như vậy thì làm ngay văn bản báo cáo người có thẩm quyền quyết định đầu tư để huỷ và phê duyệt lại kết quả đấu thầu (lụa chọn nhà thầu xếp thứ 2 trong danh sách xếp hạng trúng thầu). Chú ý nếu cần thiết bạn phải gia hạn thời gian hiệu lực của HSDT.

M

minhtuong

Guest
Mình làm tại Ban Quản lý dự án, mình đang gặp vấn đề là: Bên mình đã có thông báo trúng thầu cho đơn vị trúng thầu nhưng nhà thầu không chịu đến ký hợp đồng thi công, mà công trình này thì đang trong thời gian cấp bách phải thi công trước mùa mưa. Mình xin hỏi có văn bản nào quy định để ràng buộc nhà thầu nhanh đến ký hợp đồng không?
Bạn nào có cho mình biết với. Có gig thì gửi qua địa chỉ mail cho mình: py02dh@gmail.com.
Cảm ơn!

Văn bản rõ ràng nhất để ràng buộc nhà thầu là Hồ sơ mời thầu. Trong HSMT cần đưa ra thời hạn mà nhà thầu phải tiếp xúc và tiến hành thương thảo, ký hợp đồng với chủ đầu tư. QUá thời hạn đó xem như nhà thầu bỏ cuộc, cho dù hiệu lực HSDT vẫn còn.

Tính chặt chẽ, đầy đủ thông tin của HSMT là vô cùng giá trị.

G

giangbx

Guest
Văn bản rõ ràng nhất để ràng buộc nhà thầu là Hồ sơ mời thầu. Trong HSMT cần đưa ra thời hạn mà nhà thầu phải tiếp xúc và tiến hành thương thảo, ký hợp đồng với chủ đầu tư. QUá thời hạn đó xem như nhà thầu bỏ cuộc, cho dù hiệu lực HSDT vẫn còn.

Tính chặt chẽ, đầy đủ thông tin của HSMT là vô cùng giá trị.

Bổ sung: Nếu nhà thầu không đến thì có thể xử theo điểm 6 điều 27 Luật đấu thầu:

b) Trong thời hạn ba mươi ngày kể từ khi nhận được thông báo trúng thầu của bên mời thầu mà không tiến hành hoặc từ chối tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng hoặc đã thương thảo, hoàn thiện xong nhưng từ chối ký hợp đồng mà không có lý do chính đáng;

X

XuanLee

Guest
Thứ tư: nếu nhà thầu có ý thức "không tiếp tục cuộc chơi", bạn phải có thông tin chính xác và chắc chắn là như vậy thì làm ngay văn bản báo cáo người có thẩm quyền quyết định đầu tư để huỷ và phê duyệt lại kết quả đấu thầu (lụa chọn nhà thầu xếp thứ 2 trong danh sách xếp hạng trúng thầu). Chú ý nếu cần thiết bạn phải gia hạn thời gian hiệu lực của HSDT.

Mình nghĩ chủ đầu tư (CĐT) làm sao có quyền gia hạn HSDT được nhỉ? Nếu CĐT chấm thầu quá lâu hay vì lý do nào đấy mà họ thấy họ k kịp gia quyết định trúng thầu thì họ phải gửi công văn đến các nhà thầu đề nghị gia hạn hiệu lực của các HSDT, nếu nhà thầu nào chấp nhận gia hạn thì xét thầu tiếp, nếu k thì thôi.
Nếu nhà thầu trúng thầu cố tình k đến thương thảo hợp đồng trong thời gian quy định thì CĐT "nhớ" tịch thu Bảo lãnh dự thầu.