Tình huống này có loại nhà thầu hợp lý?

• Khởi xướng ththang
  • Ngày gửi
T

ththang

Guest
Nhờ các bạn có thể giúp mình một tình huống thế này:
Bên mình có 1 gói thầu thiết bị đấu thầu rộng rãi. Đến ngày mở thầu thì có 03 nhà thầu tham dự hợp lệ. Sau đó chấm thầu thì có 01 nhà thầu có một sơ suất nhỏ là trong Đơn dự thầu thì hiệu lực của HSDT là 70 ngày (y như HSMT) kể từ 9h30' (thời gian mở thầu) ngày..... Còn trong HSMT thì hiệu lực của HSDT là 70 ngày tính từ 9h00' (thời điểm đóng thầu).
Chỉ có như vậy thôi còn hồ sơ còn lại vẫn bình thường. Vậy có loại thẳng tay nhà thầu này có thấy đáng thương không. Liệu có lý do gì để cứu nhà thầu này được không để xét tiếp ở vòng kỹ thuật.
Cám ơn các bạn.

K

Khanh_imc

Guest
Bên mình có 1 gói thầu thiết bị đấu thầu rộng rãi. Đến ngày mở thầu thì có 03 nhà thầu tham dự hợp lệ. Sau đó chấm thầu thì có 01 nhà thầu có một sơ suất nhỏ là trong Đơn dự thầu thì hiệu lực của HSDT là 70 ngày (y như HSMT) kể từ 9h30' (thời gian mở thầu) ngày..... Còn trong HSMT thì hiệu lực của HSDT là 70 ngày tính từ 9h00' (thời điểm đóng thầu).
Chỉ có như vậy thôi còn hồ sơ còn lại vẫn bình thường. Vậy có loại thẳng tay nhà thầu này có thấy đáng thương không. Liệu có lý do gì để cứu nhà thầu này được không để xét tiếp ở vòng kỹ thuật.
Cám ơn các bạn.

Trong đấu thầu, sai 1 ly là đi luôn ....... 1 gói thầu đấy bạn à, đó là lỗi cẩu thả do sơ xuất của nhà thầu, thì nhà thầu phải chiu trách nhiệm thôi, loại thẳng tay không thương với tiếc gì hết, vì hiệu lực của bảo đảm dự thầu không đáp ứng yêu cầu của HSMT.

T

ththang

Guest
Đúng là trong đấu thầu sai 1 ly là đi luôn cái đấy thì mình cũng biết rồi, nhưng trong trường hợp của bên mình thì mình lại linh cảm 3 nhà thầu này có cái gì đó bất thường có thể 3 nhà thầu đó đã thông thầu nên họ cố tình làm như thế để loại luôn từ bước đánh giá sơ bộ thôi.
Mình không phải mình tiếc cho nhà thầu này mà các nhà thầu khác được chon vào vòng trong không có sự công bằng trong cuộc chơi này. Mình cũng đang tìm thêm chứng cứ để có thể hủy thầu.
Các bạn có thể giúp mình thêm 1 số lý do có thể kết tội các nhà thầu thông thầu được không (cho mình các lý do cụ thể nhé đừng chung chung như Luật).

L

lestrong

Guest
Đúng là trong đấu thầu sai 1 ly là đi luôn cái đấy thì mình cũng biết rồi, nhưng trong trường hợp của bên mình thì mình lại linh cảm 3 nhà thầu này có cái gì đó bất thường có thể 3 nhà thầu đó đã thông thầu nên họ cố tình làm như thế để loại luôn từ bước đánh giá sơ bộ thôi.
Mình không phải mình tiếc cho nhà thầu này mà các nhà thầu khác được chon vào vòng trong không có sự công bằng trong cuộc chơi này. Mình cũng đang tìm thêm chứng cứ để có thể hủy thầu.
Các bạn có thể giúp mình thêm 1 số lý do có thể kết tội các nhà thầu thông thầu được không (cho mình các lý do cụ thể nhé đừng chung chung như Luật).

Có ai đó đã ví thuật ngữ "đấu thầu" giống như 1 "phiên chợ", nơi đó có người bán "nhà thầu" và người mua "bên mời thầu" và những người đến nhưng không mua-bán "các thành phần được mời chứng kiến lễ mở thầu". Việc mua-bán này theo cơ chế "thị trường" dưới sự quản lý của Luật Đấu thầu và các văn bản liên quan làm cơ sở thực hiện mua - bán. Người mua luôn mong tìm được sản phẩm theo yêu cầu (HSMT) với cái giá hợp lý nhất. Người bán thông qua sản phẩm của mình (HSDT) giới thiệu cho người mua về sản phẩm của mình.

Khi đã không đáp ứng yêu cầu của HSMT:
có 01 nhà thầu có một sơ suất nhỏ là trong Đơn dự thầu thì hiệu lực của HSDT là 70 ngày (y như HSMT) kể từ 9h30' (thời gian mở thầu) ngày..... Còn trong HSMT thì hiệu lực của HSDT là 70 ngày tính từ 9h00' (thời điểm đóng thầu).
Chứng tỏ sức quan tâm đến gói thầu này của nhà thầu không lớn, họ bị loại là điều hiển nhiên.

Bằng linh cảm bạn không thể xác định được các gian lận trong đấu thầu, nhiều khi nó tinh vi hơn bạn nghỉ nếu chỉ dùng linh cảm thì hoàn toàn bị đánh lừa. Chỉ có chứng cứ rõ ràng thì mới bắt nó được.
Mình có 1 ví dụ thế này: bạn hãy đọc thật kỹ các câu văn của các bộ HSDT, bạn có thể phát hiện ra lỗi sai chính tả, các câu văn trùng lặp,...giống nhau 1 cách ngẫu nhiên, nói chung là bắt về văn phạm trong HSDT của các nhà thầu. Vì đôi khi, các nhà thầu chỉ để 1 nhà thầu làm HSDT, còn các anh khác chỉ lo ký thôi.

daotaodainam

Thành viên rất triển vọng
Có ai đó đã ví thuật ngữ "đấu thầu" giống như 1 "phiên chợ", nơi đó có người bán "nhà thầu" và người mua "bên mời thầu" và những người đến nhưng không mua-bán "các thành phần được mời chứng kiến lễ mở thầu". Việc mua-bán này theo cơ chế "thị trường" dưới sự quản lý của Luật Đấu thầu và các văn bản liên quan làm cơ sở thực hiện mua - bán. Người mua luôn mong tìm được sản phẩm theo yêu cầu (HSMT) với cái giá hợp lý nhất. Người bán thông qua sản phẩm của mình (HSDT) giới thiệu cho người mua về sản phẩm của mình.

Khi đã không đáp ứng yêu cầu của HSMT:

Chứng tỏ sức quan tâm đến gói thầu này của nhà thầu không lớn, họ bị loại là điều hiển nhiên.

Bằng linh cảm bạn không thể xác định được các gian lận trong đấu thầu, nhiều khi nó tinh vi hơn bạn nghỉ nếu chỉ dùng linh cảm thì hoàn toàn bị đánh lừa. Chỉ có chứng cứ rõ ràng thì mới bắt nó được.
Mình có 1 ví dụ thế này: bạn hãy đọc thật kỹ các câu văn của các bộ HSDT, bạn có thể phát hiện ra lỗi sai chính tả, các câu văn trùng lặp,...giống nhau 1 cách ngẫu nhiên, nói chung là bắt về văn phạm trong HSDT của các nhà thầu. Vì đôi khi, các nhà thầu chỉ để 1 nhà thầu làm HSDT, còn các anh khác chỉ lo ký thôi.

Giờ nhà thầu họ ranh ma lắm, khg bắt lỗi kiểu này được, họ làm kiểu hôm nay tui giúp mai anh giúp lại tui => theo dõi 1-2 năm sẽ biết ngay ah (1 năm họ đấu 5-10 lần)

vu.nh

Thành viên có triển vọng
Đơn dự thầu có hợp lệ???

Theo tôi vì bây giờ thời điểm mở thầu là ngay sau khi đóng thầu cho nên HSDT đề có hiệu lực 70 ngày kể từ thời điểm mở thầu có thể được đưa vào là tình huống trong đấu thầu :
Theo quy định của điều 33 khoản 3 mở thâu - Luật đấu thầu: việc mở thầu sẽ được tiến hành công khai ngay sau thời điểm đóng thầu - hiểu một cách khách quan là khi đóng thầu vào 9h thi mở thầu sẽ bắt đầu vào lúc 9h. Xét theo điều 33 của LĐT ở trên thì quy định của HSMT là đóng thầu vào 9h và mở thầu vào 9h30 là không đúng luật nên bây giờ nhà thầu đó mới bị mắc chỗ này. Vì vậy BQL hoặc tổ chuyên gia cần báo cáo người có thẩm quyền quyết định đảm bảo công khai minh bạch, công bằng.....

Last edited by a moderator:

vu.nh

Thành viên có triển vọng
Theo mình, bạn hiểu chữ "ngay sau" có nghĩa là đóng thầu 9h00 thì mở thầu cũng bắt đầu 9h00 là chưa chính xác. Cần phải có một khoảng thời gian ngắn 20-30 phút sau khi đóng thầu để bên mời thầu chuẩn bị một số công việc. Mở thầu 30 phút sau thời điểm đóng thầu không có gì là sai luật.

Đúng vậy, "ngay sau" phải nên hiểu như tôi đã trao đổi - cũng như bác hiểu thôi. Tuy nhiên thời gian để bác chuẩn bị một số công việc - có thể đến hàng tiếng đồng hồ cũng đã được tính vào thơì điểm mở thầu rồi, chứ không cần phải ông chủ đầu tư tuyên bố khai mạc lễ mở thầu rồi mới tính thời gian

L

lestrong

Guest
Đúng vậy, "ngay sau" phải nên hiểu như tôi đã trao đổi - cũng như bác hiểu thôi. Tuy nhiên thời gian để bác chuẩn bị một số công việc - có thể đến hàng tiếng đồng hồ cũng đã được tính vào thơì điểm mở thầu rồi, chứ không cần phải ông chủ đầu tư tuyên bố khai mạc lễ mở thầu rồi mới tính thời gian

Có trường hợp thế này, thậm chí là rất hay sảy ra, tại thời điểm gần đóng thầu (ví dụ 8h57 phút chẳng hạn, có 4 nhà thầu cùng đến nộp HSDT, nhưng bộ phận tiếp nhận HSDT chỉ có 3 người, khõang thời gian 3 phút không đủ để ghi hết các thông số của HSDT (tên nhà thầu, người đại diện dự thầu của nhà thầu, giấy giới thiệu,....) nếu không có 30 phút giữa thời điểm đóng-mở thầu ấy thì liệu Chủ đầu tư có đủ có đủ các thông số của các HSDT mà tuyên bố tại thời điểm mở thầu hay không?
Đây là lý do khách quan đến từ phía các nhà thầu, dù bạn có cả hàng giờ đồng hồ chuẩn bị từ trước, nhưng nếu không có khoảng thời gian 30 phút ấy cũng khó mà chủ động được.
Và cũng vì lý do ấy mà Luật Đấu thầu và các Văn bản hướng dẫn luôn đề cập đến thời điểm đóng - mở thầu./.

mhientb

Thành viên năng động
Cám ơn các bạn.

Sao bạn muốn loại NT này ra? phải xem họ có mắc phải điều kiện tiên quyết không chứ. Thậm chí HSMT của bạn nhầm lẫn thời điểm bắt đầu mở thầu và thời gian mở thầu. nếu có nhiều nhà thầu, CĐT phải làm công tác chuẩn bị, thậm chí tìm người này, gọi người kia, tìm biểu mẫu, gọi nhà thầu v.v... thế thì mở đến nhà thầu cuối cùng thì hết bao nhiêu phút nếu như đấu thầu rộng rãi mà có đến cỡ chục nhà thầu?
Bạn có bao giờ nghe nói đến chuyện 5 anh em trên một chiếc xe tăng chưa? Nghĩa là 5 nhà thầu đi nộp HSDT trên một chiếc xe thuê chung. Trường hợp này chúng tôi phải cân nhắc kiểm tra hồ sơ, đối chiếu... và thấy đúng là họ giống nhau từng dấu phảy và lỗi photocopy nữa.
Tốt nhất là xem xét kỹ, nếu có những dấu hiệu bất thường như trên thì báo cáo, nếu không thấy lỗi, cũng phải báo cáo người có thẩm quyền quyết định (báo cáo phải đề xuất xử lý và đề xuất phải có cơ sở)